કર્ણાટક એસેમ્બલી ફ્લોર ટેસ્ટ લાઇવ અપડેટ્સ: બળવાખોર ધારાસભ્યો આજેની મીટિંગ પહેલાં સ્પીકરને લખે છે, 'વકીલની સલાહ લો' માટે 4 અઠવાડિયાનો સમય પૂછો, દાવાઓનો દાવો કરો

કર્ણાટક એસેમ્બલી ફ્લોર ટેસ્ટ લાઇવ અપડેટ્સ: બળવાખોર ધારાસભ્યો આજેની મીટિંગ પહેલાં સ્પીકરને લખે છે, 'વકીલની સલાહ લો' માટે 4 અઠવાડિયાનો સમય પૂછો, દાવાઓનો દાવો કરો

જીવંત સમાચાર અને સુધારાઓ

Karnataka Assembly Floor Test LIVE Updates: Rebel MLAs write to Speaker ahead of today's meeting, ask for 4 weeks' time to 'consult lawyer', claim reports
 • 09:53 (IST)

  બીજેપીના વિધાનસભ્યો કર્ણાટક કટોકટી ઉપર કોંગ્રેસને નિંદા કરશે, બીએસ યેદિયુરપ્પા ‘આગામી મુખ્યમંત્રી’ રહેશે

  ભાજપના ધારાસભ્ય રેનુકાચાર્ય અને એમએલસી રવિકુમારએ ગઠબંધન સહયોગી કોંગ્રેસની ટીકા કરી અને કહ્યું કે કૉંગ્રેસના નેતા સિદ્દરામૈયાએ આ સરકારને ચાલુ રાખવા માટે “ઈચ્છતા નથી”. રેનુકાચાર્યે કહ્યું હતું કે, “સ્પીકર આત્મવિશ્વાસની ગતિને મત આપશે અને મુખ્યમંત્રી એચ. એચ. કુમારસ્વામી જેવા વચનને તોડશે નહીં.”

  કુમારએ કહ્યું હતું કે, “સ્પીકર મંગળવારે આત્મવિશ્વાસની ગતિને મત આપશે અને કુમારસ્વામી સત્તા ગુમાવશે. ભાજપના વડા બીએસ યેદીયુરપ્પા આગામી મુખ્યમંત્રી બનશે.”

 • 09:40 (IST)

  બીએસ યેદીયુરપ્પાએ સોમવારે ખેંચાયેલા હાઉસ કાર્યવાહીમાં ચોકોલેટનું વિતરણ કર્યું હતું

  સોમવારે રાત્રે 11.45 વાગ્યે સભામાં કર્ણાટક વિધાનસભાની બેઠક યોજાઈ હતી, કારણ કે ગઠબંધન ધારાસભ્યોએ ફ્લોર ટેસ્ટ રાખવાના વિરોધમાં હાઉસમાં વિક્ષેપ ઉભો કર્યો હતો.

  સ્પીકર કે.આર. રમેશ કુમારે હાઉસમાં આદેશ લાવવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો અને વિધાનસભ્યોને શણગાર જાળવવાની અપીલ કરી હતી, ભાજપના નેતા બી.એસ. યેદીયુરપ્પાએ તમામ ધારાસભ્યોને ચોકોલેટ વહેંચી દીધા હતા અને કેટલાક લોકોએ વિવાદકો માટે ડિનર તૈયાર કરી હોવાનું સુનિશ્ચિત કર્યું હતું.

 • 09:33 (IST)

  બીજેપીના વિધાનસભ્યો વિધાન સુધા, વિધાનસભાની 10 મી વાગ્યે શરૂ થશે

  બીજેપી વિધાનસભ્યો મંગળવારે કર્ણાટક વિધાનસભામાં દિવસે કાર્યવાહી માટે વિધાન સુધાને છોડી ગયા છે. એચડી કુમારસ્વામી સરકારની ફ્લોર ટેસ્ટ મંગળવારે ત્રણ દિવસમાં વિલંબ પછી મંગળવારે સમાપ્ત થવાની સંભાવના છે.

  બેંગલુરુ: વિધાન સુધા માટે ભાજપના ધારાસભ્યો રામદા હોટેલમાંથી નીકળી ગયા; એચડી કુમારસ્વામી સરકાર આજે એસેમ્બલીમાં ફ્લોર ટેસ્ટનો સામનો કરશે. # કર્નાટક pic.twitter.com/tCim0qBOqy

  – ANI (@ANI) જુલાઇ 23, 2019

 • 09:20 (IST)

  સોમવારે, એચ.ડી.કુમાસ્વામીએ સોશિયલ મીડિયા પર નકલી ‘રાજીનામું પત્ર’ રજૂ કર્યું

  સોમવારે એસેમ્બલીમાં કર્ણાટકના મુખ્યમંત્રી એચ. ડી. કુમારસ્વામીએ જણાવ્યું હતું કે સોશિયલ મીડિયા પર “નકલી” રાજીનામું પત્ર પ્રસારિત કરવામાં આવ્યું છે. તેમણે સ્પીકર કે.આર. રમેશ કુમારને પત્ર લખ્યો. કુમારસ્વામીએ એમ પણ કહ્યું હતું કે, તેમના હસ્તાક્ષર સાથેના પત્રમાં, રાજ્યપાલને સંબોધિત કરવામાં આવ્યા હતા, “તેઓ એસેમ્બલીમાં બેઠેલા હોવા છતાં પણ પ્રસારિત થઈ રહ્યા હતા.”

  સ્પીકરએ જવાબમાં કહ્યું હતું કે, “મારા વિશેની આ પ્રકારની અફવાઓ પણ.”

 • 09:09 (IST)

  કર્ણાટક એસેમ્બલીમાં કેટલા આંકડા ગોઠવાય છે

  ચુકાદાના જોડાણની તાકાત 117 છે – કોંગ્રેસ 78, જેડી (એસ) 37, બીએસપી 1, અને નામાંકન 1, સ્પીકર ઉપરાંત. બે સ્વતંત્ર ધારાસભ્યોના ટેકાથી ભાજપના 225 સભ્યોની સભામાં 107 વિધાનસભ્યો છે, જેમાં નામાંકિત ધારાસભ્ય અને અધ્યક્ષ પણ સામેલ છે.

  જો 15 ધારાસભ્યો (કોંગ્રેસમાંથી 12 અને જેડીએસમાંથી ત્રણ) ના રાજીનામા સ્વીકારવામાં આવે છે અથવા જો તેઓ ટ્રસ્ટ મતથી દૂર રહે છે, તો શાસક ગઠબંધનની સંખ્યા ઘટીને 101 થઈ જશે, જે સરકારને લઘુમતીમાં ઘટાડશે.

 • 08:58 (IST)

  સોમવારે કાર્યવાહીના અંતમાં એચ. એચ. કુમારસ્વામી, જી પરમેશ્વરા ગેરહાજર હતા

  કર્ણાટકના મુખ્યમંત્રી એચ. ડી. કુમારસ્વામી અને ડેપ્યુટી ચીફ મિનિસ્ટર જી. પરમેશ્વરા સોમવારે હાઉસની કાર્યવાહીના અંત તરફ હાજર નહોતા, કારણ કે એસેમ્બલી શાસક ગઠબંધન ધારાસભ્યોના કારણે રકમમાં ભરાઈ ગઈ હતી.

 • 08:54 (IST)

  ભાજપ કહે છે કે કર્ણાટકમાં લોકશાહી 'હત્યા' થઈ રહી છે, ગવર્નરની હસ્તક્ષેપની વિનંતી કરે છે

  કર્ણાટકમાં લોકશાહીની હત્યા કરવામાં આવી હોવાનો આક્ષેપ કરતાં ભાજપના જનરલ સેક્રેટરી મુરલીધર રાવે સોમવારે લોકશાહીના સિદ્ધાંતોને સુરક્ષિત કરવા રાજ્યના ગવર્નરને વિનંતી કરી હતી. લોકો જે લોકશાહી વિશે વાત કરે છે, લોકો જે નૈતિક રાજકારણ વિશે વાત કરે છે, જેઓ યોગ્ય પ્રક્રિયા વિશે વાત કરે છે ... અમે તેમને ચેતવણી આપી રહ્યા છીએ, કર્ણાટકમાં લોકશાહીની પ્રથાનો હત્યા કરવામાં આવી રહ્યો છે.

  ભાજપ આને સ્વીકારશે નહીં. અમે (કર્ણાટક) ગવર્નરને (લોકશાહી) બચાવવાની અરજ કરીએ છીએ, '' રાવ, જે કર્ણાટકના ભાજપના કાર્યકારી અધ્યક્ષ હતા, હૈદરાબાદમાં પત્રકારોને જણાવ્યું હતું. તેમણે એવો દાવો કર્યો હતો કે કર્ણાટક વિધાનસભાની અધ્યક્ષ ટ્રસ્ટ મત પર "કદી સમાપ્ત થતાં" વિવાદમાં ચર્ચા કરીને બંધારણની ભાવનાને કાયદાનું ઉલ્લંઘન કરી રહ્યું છે.

 • 08:49 (IST)

  જે.ડી. (એસ) ના નેતાએ 'નિરર્થક હિતો' દાવા પર બળવાખોર ધારાસભ્યોને પડકાર આપ્યો

  સોમવારે કર્ણાટક વિધાનસભામાં બળવાખોર વિધાનસભ્યોને તેમના નિવેદન માટે કે રાજીનામામાં તેમની કોઈ રસ નથી અને તે સ્વૈચ્છિક છે, જેડી (એસ) ના સભ્ય એટી રામાસ્વામીએ તેમને જાહેર કરવાની હિંમત આપી કે તેઓ ભવિષ્યમાં ચૂંટણી લડશે નહીં.

  મુખ્યમંત્રી એચ.ડી. કુમારસ્વામી દ્વારા અપાયેલી આત્મવિશ્વાસની ગતિવિધિ અંગેની ચર્ચામાં ભાગ લેતા, તેમણે "શૂન્ય ટ્રાફિક" ની સગવડની પણ ટીકા કરી જ્યારે શાસક કોંગ્રેસ અને જેડીએસના અસંતુષ્ટ વિધાનસભ્યો 10 જુલાઇએ અહીં પહોંચ્યા અને વિધાન સુધાનોને તેમની રજુઆત કરવા માટે માર્ગ દ્વારા મુસાફરી કરી. વિધાનસભાના અધ્યક્ષ રમેશ કુમારે રાજીનામું આપ્યું.

 • 08:46 (IST)

  બળવાખોર વિધાનસભ્યોએ અયોગ્યતા પર મળતા પહેલાં વધુ સમય માગતા સ્પીકરને લખો

  કૉંગ્રેસ અને જેડી (એસ) વિધાનસભ્યો, જેમના રાજીનામાએ કર્ણાટકમાં તાજેતરની રાજકીય કટોકટીની કિકસ્ટાર્ટ કરી હતી, તેઓએ કર્ણાટકના સ્પીકર કે.આર. રમેશ કુમારે તેમને મળ્યા પહેલાં ચાર અઠવાડિયાના સમય માટે પૂછ્યું છે. કૉંગ્રેસના નેતાઓ દ્વારા અદા કરવામાં આવેલી અયોગ્યતા નોટિસ પર સ્પીકર મંગળવારે એક બેઠક માટે તેમને બોલાવ્યા છે.

  ઇન્ડિયા ટુડેએ નોંધ્યું છે કે, સ્પીકરને લખેલા પત્રમાં, વિધાનસભ્યોએ "તેમના વકીલોની સલાહ" લેવા માટે વધારાના સમય માટે પૂછ્યું છે, અને એમ પણ જણાવ્યું છે કે અયોગ્યતાને ધ્યાનમાં રાખીને ધારાસભ્યો માટે ઉપલબ્ધ લઘુતમ સમય સાત દિવસ છે. કાયદો

 • 08:28 (IST)

  રામલિંગા રેડ્ડીએ રાજીનામું પાછું ખેંચ્યું, જે ગઠબંધન સરકારને ટેકો આપવાની શક્યતા છે

  બળવાખોર ધારાસભ્યો પૈકીના એક, કોંગ્રેસના નેતા રામલિંગા રેડ્ડીએ સપ્તાહના અંતે રાજીનામું આપવાનો નિર્ણય પાછો ખેંચી લીધો અને કહ્યું કે તેઓ સરકારને ટેકો આપશે.

 • 08:27 (IST)

  ભાજપ રાજકીય વિરોધને દૂર કરવા માટે વ્યવસ્થિત પ્રયાસ કરી રહ્યું છે: કર્ણાટક કોંગ્રેસ

  કેન્દ્ર, રાજ્ય પ્રધાન અને કૉંગ્રેસના નેતા કૃષ્ણ બાયરે ગૌડાએ ભાજપના નેતૃત્વ હેઠળની સરકાર પરના આક્રમણની તરફેણમાં ટ્રસ્ટ મત અંગેની ચર્ચા દરમિયાન આરોપ લગાવ્યો હતો કે દેશમાં "રાજકીય વિરોધ" દૂર કરવા માટે "વ્યવસ્થિત પ્રયાસ" થયો હતો અને ભાજપ દ્વારા કર્ણાટકમાં "ઓપરેશન કમલા" આ પ્રકારના પ્રયાસનો ભાગ હતો.

 • 08:24 (IST)

  સોમવારની કાર્યવાહી કોંગ્રેસ દલીલો પર પ્રભુત્વ ધરાવે છે

  કોંગ્રેસે કર્ણાટક એસેમ્બલીમાં પક્ષના દલીલ તરફ દોરી જતા રાજ્યના પ્રધાન કૃષ્ણ બાયરે ગૌડા સાથે સોમવારે ફ્લોર ટેસ્ટ પર ચર્ચા શરૂ કરી હતી. તેમણે ભારપૂર્વક જણાવ્યું કે બળવાખોર ધારાસભ્યોના રાજીનામા અંગેના સ્પીકરના નિર્ણય વિના ફ્લોર ટેસ્ટ હાથ ધરવાથી ભૂતપૂર્વના "પવિત્રતા" સમાધાન થશે.

  "અમે એક અસાધારણ પરિસ્થિતિમાં છીએ ... હું રાજીનામાની પ્રથમ નિર્ણય પર ચેરની વિનંતી કરું છું અથવા બીજું, તે (આત્મવિશ્વાસ મત) ની કોઈ સ્થાયીતા રહેશે નહીં," એમ ગૌડાએ કહ્યું હતું, કારણ કે ટ્રસ્ટ મત પરની ચર્ચા અંગેની ચર્ચાને કારણે ત્રીજો દિવસ. "રાજીનામું સ્વૈચ્છિક અને વાસ્તવિક છે શું તેઓ લોકશાહી વિરુદ્ધ નથી?" તેમણે પૂછ્યું.

 • 08:20 (IST)

  કૉંગ્રેસ અને જેડી (એસ) દ્વારા ફ્લોર ટેસ્ટની 'ચર્ચા' માટે સમય માંગે છે, સોમવારે એસેમ્બલીમાં 'જસ્ટિસ' ના સૂત્રો એકત્ર કરીએ છીએ

  સોમવારે કર્ણાટક એસેમ્બલીને બે કલાક માટે સ્થગિત કરવામાં આવી હતી કારણ કે કોંગ્રેસ અને જેડીએસના સભ્યોએ ચર્ચા કરવા માટે વધુ સમય માંગ્યો હતો
  સ્પીકર દ્વારા તેમને ઝડપથી પવનની પૂછપરછ કર્યા પછી આત્મવિશ્વાસ ગતિ પછી ટ્રસ્ટ મત પ્રક્રિયા પૂર્ણ થઈ શકે છે. હાઉસની બેઠક શરૂ થઈ પછી, જેડી (એસ) -કોંગ્રેસના સભ્યોએ સૂત્રોચ્ચાર કર્યા કે, "અમે ન્યાય જોઈએ છે, અમે ચર્ચા કરવા માંગીએ છીએ."

  કોંગ્રેસના વરિષ્ઠ નેતા એચ. કે. પાટિલે આગ્રહ કર્યો હતો કે ટ્રસ્ટ મત પ્રક્રિયા મંગળવારે સર્વોચ્ચ અદાલતના ચુકાદા પછી પૂર્ણ થવી જોઈએ અને ભારપૂર્વક કહ્યું કે તે "સંપૂર્ણ ગૃહ નથી", કારણ કે બળવાખોર ધારાસભ્યો મુંબઇમાં હતા અને સત્રમાં ભાગ લીધો ન હતો.

 • 08:14 (IST)

  સોમવારની કાર્યવાહીથી વીસ ધારાસભ્યો ગેરહાજર છે

  શાસક ગઠબંધનમાંથી 17 સહિતના વીસ ધારાસભ્યોએ સોમવારે કર્ણાટક વિધાનસભાની કાર્યવાહી છોડી દીધી હતી. ગેરહાજરીમાં બે સ્વતંત્ર ધારાસભ્યો અને બીએસપીના સભ્ય એન મહેશનો સમાવેશ થાય છે, જેમણે પક્ષના નેતા માયાવતી દ્વારા સરકારને ટેકો આપવાનું સૂચન કર્યું છે.

                                                                                                    div>              li>                                                                                       

 •                 
                       સમય>                      time>                                                                                              > meta>                                                                          meta>                                                                       span>                                                                                                                   meta>                                                                          meta> meta>                                                                      span>                                                                                                                                                                                                meta>                                                                          span>                                                                          મેટા>                                                                      span>                      meta>                      meta>                                          meta>                                                             

  08:05 (IST) span> p>                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                               

  અવિચારી વિધાનસભ્યો આજે સ્પીકરને અયોગ્યતાના ધમકીઓના ભય તરીકે મળવા strong> h2>

  કર્ણાટકના સ્પીકર મંગળવારે 11 મી વાગ્યે વરિષ્ઠ કોંગ્રેસી નેતાઓ દ્વારા અસ્વીકૃત અરજીની બેઠક અંગેની બેઠકમાં તેમના કાર્યાલયમાં મુંબઇ હોટલમાં રહેલા બળવાખોર વિધાનસભ્યોને બોલાવ્યા હતા. p>

  રાજ્યના પ્રધાન ડી કે શિવાકુમાર સોમવારે વિધાનસભાની કાર્યવાહી દરમિયાન વિધાનસભ્યોને ચેતવણી આપી રહ્યા હતા કે, જો તેઓ મીટિંગ માટે સ્પીકરની નોટિસનું પાલન કરવામાં નિષ્ફળ રહ્યા હોય તો તેઓ અયોગ્યતાનો સામનો કરશે. p>                                                                                                                                                 div>              li>                                                                                       

 •                 
                       સમય>                      time>                                                                                              > meta>                                                                          meta>                                                                       span>                                                                                                                   meta>                                                                          meta> meta>                                                                      span>                                                                                                                                                                                                meta>                                                                          span>                                                                          મેટા>                                                                      span>                      meta>                      meta>                                          meta>                                                             

  08:01 (IST) span> p>                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                               

  કોંગ્રેસ વિધાનસભ્યો દ્વારા રક્સસ પછી સોમવારે કર્ણાટક એસેમ્બલી સ્થગિત થઈ strong> h2>

  સ્પીકર કે.આર. રમેશ કુમારે સોમવારે 11.45 વાગ્યે સભાને સ્થગિત કર્યા પછી સરકારને વારંવાર યાદ અપાવ્યું કે તે જ દિવસે ટ્રસ્ટ મત કાર્યવાહી સમાપ્ત કરવા માટે તેની પ્રતિબદ્ધતાને સન્માન આપવી જોઈએ, પરંતુ એક અસંતોષજનક કોંગ્રેસે દિવસની કાર્યવાહીના અંતમાં રકમને બનાવ્યું, મંગળવાર માટે ટ્રસ્ટ મતને દબાણ કરી શકાય એવી માગણી. p>                                                                                                                                                 div>              li>                                                                                       

 •                 
                       સમય>                      time>                                                                                              > meta>                                                                          meta>                                                                       span>                                                                                                                   meta>                                                                          meta> meta>                                                                      span>                                                                                                                                                                                                meta>                                                                          span>                                                                          મેટા>                                                                      span>                      meta>                      meta>                                          meta>                                                             

  07:56 (IST) span> p>                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                               

  આજે સ્વતંત્ર ધારાસભ્યોની અરજી સાંભળવા એસસી strong> p>

  સુપ્રીમ કોર્ટે મંગળવારે બે સ્વતંત્ર કર્ણાટક વિધાનસભ્યો - આર શંકર અને એચ નાગેશે પાસેથી ટ્રસ્ટ મોશન પર રાજ્યની વિધાનસભામાં ફ્લોર ટેસ્ટની હોલ્ડિંગ માંગવાની નવી અરજી જાહેર કરશે. p>

  જે ધારાસભ્યોએ શાસક ગઠબંધનને ટેકો પાછો ખેંચી લીધો હતો, તેઓએ કુમારસ્વામી સરકારને સોમવારે સાંજે 5 વાગ્યે અથવા તેના પહેલા ફ્લોર ટેસ્ટ હાથ ધરવાનું સૂચન કર્યું હતું, જોકે, ભારતના ચીફ જસ્ટીસ રંજન ગોગોઈની આગેવાની હેઠળની ખંડપીઠે કહ્યું હતું કે તે મંગળવાર પહેલાંની અરજી સાંભળવા માટે "અશક્ય" બનવું. p>                                                                                                                                                 div>              li>                                                                                       

 •                 
                       સમય>                      time>                                                                                              > meta>                                                                          meta>                                                                       span>                                                                                                                   meta>                                                                          meta> meta>                                                                      span>                                                                                                                                                                                                meta>                                                                          span>                                                                          મેટા>                                                                      span>                      meta>                      meta>                                          meta>                                                             

  07:54 (IST) span> p>                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                               

  સિધારામાયાહ strong> p> કહે છે, અમે 6 વાગ્યા સુધી ફ્લોર ટેસ્ટ સમાપ્ત કરીશું.

  કૉંગ્રેસના નેતા સિદ્ધારામાયાએ સોમવારે કર્ણાટક એસેમ્બલીમાં ફ્લોર ટેસ્ટમાં ચર્ચા દરમિયાન ચર્ચા કરી હતી અને મુખ્યમંત્રી એચ.ડી. કુમારસ્વામીની સરકાર પર ટ્રસ્ટ મત વગર ત્રીજા દિવસે હાઉસ સ્થગિત થઈ ગયો હતો, સિદ્ધાર્માય્યાએ કહ્યું હતું કે ફ્લોર ટેસ્ટ દ્વારા અંત આવશે મંગળવારે 6 વાગ્યા. P>

  સોમવારે, તેમણે જણાવ્યું હતું કે, "આવતીકાલે અમે અમારા કેટલાક સભ્યો બોલ્યા પછી ફ્લોર ટેસ્ટ સમાપ્ત કરીશું. આવતીકાલે સાંજે 4 વાગ્યા સુધી અમે ચર્ચા સમાપ્ત કરીશું, સાંજે 6 વાગ્યે અમે ફ્લોર ટેસ્ટ સમાપ્ત કરીશું." p>                                                                                                                                                 div>              li>                                                                                       

 •                 
                       સમય>                      time>                                                                                              > meta>                                                                          meta>                                                                       span>                                                                                                                   meta>                                                                          meta> meta>                                                                      span>                                                                                                                                                                                                meta>                                                                          span>                                                                          મેટા>                                                                      span>                      meta>                      meta>                                          meta>                                                             

  07:49 (IST) span> p>                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                               

  કર્ણાટક સરકારે આજે ત્રણ દિવસની ચર્ચા પછી સંભવતઃ ફ્લોર ટેસ્ટ strong> h2>

  કૉંગ્રેસ અને જેડી (એસ) દ્વારા ઝઘડા વચ્ચે ત્રણ દિવસની ચર્ચા પછી પણ મુખ્યમંત્રી એચ.ડી.કુમાસાસ્વામીએ આત્મવિશ્વાસ ગતિવિધિ કર્યા વગર સોમવારે કર્ણાટક વિધાનસભા સ્થગિત કરી દીધી હતી, કારણ કે ગઠબંધન ભાગીદારોએ આગ્રહ રાખ્યો હતો કે મતદાન રાહ જોઇ શકે છે. સુપ્રીમ કોર્ટે અરજીઓ પર અગાઉના ચુકાદા અંગે સ્પષ્ટતા માગતા અરજીઓ પર મંગળવારે દાવો કર્યો હતો. p>                                                                                                                                                 div>              li>                       ul>              div> div>                                                  

                                                                                                        

                                                  

  કર્ણાટક એસેમ્બલી ફ્લોર ટેસ્ટ તાજેતરનાં અપડેટ્સ: strong> કૉંગ્રેસ અને જેડી (એસ) વિધાનસભ્યો, જેમના રાજીનામાએ કર્ણાટકમાં તાજેતરની રાજકીય કટોકટી કિકસ્ટાર્ટ કરી હતી, તેઓએ કર્ણાટકના સ્પીકર કે.આર. રમેશ કુમારને ચાર અઠવાડિયા માટે પૂછ્યું છે કે ' તેમની સાથે બેઠક પહેલાં સમય. કૉંગ્રેસના નેતાઓ દ્વારા અસ્વીકૃત સૂચના પર મંગળવારે સ્પીકરે તેમને એક બેઠક માટે બોલાવ્યા હતા. P>

  ઇન્ડિયા ટુડેએ નોંધ્યું છે કે, સ્પીકરને લખેલા પત્રમાં, વિધાનસભ્યોએ "તેમના વકીલોની સલાહ લેવા" માટે સક્ષમ થવા માટે વધારાના સમય માટે પૂછ્યું છે, અને એમ પણ જણાવ્યું છે કે અયોગ્યતાને ધ્યાનમાં રાખીને ધારાસભ્યો માટે લઘુત્તમ સમય સાત દિવસનો છે કાયદાની અનુસાર. p>

  મુખ્યમંત્રી એચ.ડી.કુમાસાસ્વામી દ્વારા અપાયેલી આત્મવિશ્વાસની ગતિવિધિ અંગેની ચર્ચાના ત્રીજા દિવસે પણ કોંગ્રેસ-જેડી (એસ) સરકારનું ભાવિ અનિશ્ચિત રહ્યું. શાસક પક્ષો અને બીજેપીએ ગતિ પર ચર્ચા કરવા માટે શિંગડા બંધ કર્યા પછી, સ્પીકર કે આર રમેશ કુમારે મંગળવારે 10 વાગ્યા સુધી કાર્યવાહી સ્થગિત કરી. "સવારે 6 વાગ્યા સુધી (મંગળવાર), ફ્લોર ટેસ્ટ કરવામાં આવશે," તેમણે જણાવ્યું હતું. " P>

  જ્યારે કાર્યવાહી શરૂ થઈ ત્યારથી જ, કુમારે વારંવાર સરકારને ટ્રસ્ટ પ્રક્રિયાને પૂર્ણ કરવા માટે તેની પ્રતિબદ્ધતાને માન આપવા માટે વારંવાર યાદ અપાવી. p>

  સવારમાં એક કલાકની વિલંબ પછી હાઉસ ફરી બેઠા હોવાથી, સ્પીકરે સ્પષ્ટ કર્યું કે, "દરેક વ્યક્તિ અમને જોઈ રહ્યો છે. કૃપા કરીને મને બળાત્કાર ન કરો. ચાલો આપણે આપણા ધ્યેય સુધી પહોંચીએ," પ્રક્રિયા પર ભાર મૂકવો સોમવારે અંતિમ પહોંચે છે. p>

  કુમારસ્વામીએ કોંગ્રેસના જેડી (એસ) સરકારના ભાવિ નક્કી કરવા ગુરુવારે આત્મવિશ્વાસની ગતિને ખસેડવામાં આવી હતી, જે તેના ધારાસભ્યોના એક વિભાગ દ્વારા તેના અસ્તિત્વને ધમકી આપીને બળવો દ્વારા ખસી ગયો હતો. p>

  શુક્રવારે 1.30 વાગ્યા સુધી અને પછી દિવસના અંત સુધીમાં પ્રક્રિયા પૂર્ણ કરવા માટે ગવર્નર વાજુભાઈ વાલા દ્વારા નક્કી કરવામાં આવેલી બે મુદતને નકારી કાઢતાં શાસક ગઠબંધન શુક્રવારે આત્મવિશ્વાસની ગતિ પર ચર્ચા ચાલે છે. સોમવાર સુધી સ્પીકર સરકાર તરફથી પ્રતિબદ્ધતા પ્રાપ્ત થયા પછી કાર્યવાહી સ્થગિત કરવામાં આવી હતી કે પ્રક્રિયા સોમવાર સુધી પૂર્ણ થઈ જશે. P>

  "તે હાઉસ અથવા મારા પ્રત્યે સન્માન લાવશે નહીં," એમ સ્પીકરએ સ્પષ્ટતાપૂર્વક જણાવ્યું હતું, મતલબ કે શાસક ગઠબંધન મતદાન માટે બે દિવસ વધુ સમય માંગે છે તે અહેવાલોમાં ટ્રસ્ટ મતમાં વિલંબ થવો જોઈએ નહીં. p>

  "અમે જાહેર જીવનમાં છીએ. લોકો જોઈ રહ્યા છે. ચર્ચાના નામમાં, જો કોઈ અભિપ્રાય બનાવવામાં આવે છે કે અમે સમય બગાડી રહ્યા છીએ, તો તે મારા ભાગ અથવા બીજા કોઈના પર યોગ્ય રહેશે નહીં." પી>

  કોંગ્રેસની સ્થિતિ વરિષ્ઠ પ્રધાન કૃષ્ણ બાયરે ગૌડા દ્વારા આત્મવિશ્વાસની ગતિવિધિ અંગેની ચર્ચા દરમિયાન કહેવામાં આવી હતી, જેમણે રાજીનામું મુદ્દે સ્પીકરના નિર્ણય વિના મતદાન લેવાનું સ્વીકારી લીધું હતું, તે સિવાય કોઈપણ વિશ્વાસ વગર આત્મવિશ્વાસ ગતિ પ્રક્રિયા છોડી દેશે. પી>

  "અમે એક અસાધારણ પરિસ્થિતિમાં છીએ ... હું ચેરને રાજીનામાની પ્રથમ નિર્ણય લેવા વિનંતી કરું છું અથવા બીજું, વિશ્વાસ (વિશ્વાસ) નો કોઈ આધાર નહીં હોય," એમ ગૌડાએ કહ્યું હતું, ટ્રસ્ટ મત પરની ચર્ચાને કારણે ત્રીજા દિવસે. p>

  "રાજીનામું સ્વૈચ્છિક અને વાસ્તવિક છે. શું તેઓ લોકશાહી વિરુદ્ધ નથી?" તેમણે પૂછ્યું. p>

  કેન્દ્રમાં ભાજપની આગેવાની હેઠળની સરકાર પર હુમલો વધતા, ગૌડાએ આરોપ લગાવ્યો કે દેશમાં "રાજકીય વિરોધ" નાબૂદ કરવા માટે "વ્યવસ્થિત પ્રયાસ" હતો અને ભાજપ દ્વારા કર્ણાટકમાં કાર્યવાહી આ પ્રકારના પ્રયાસનો ભાગ હતો. p>

  દેશમાં "અણઘડ કટોકટી" આવી હોવાનો આક્ષેપ કરતાં ગૌડાએ ભાજપને કહ્યું હતું કે "લોકશાહીનું લોહી
  પર છે br> તમારા હાથ ". તેમણે બળવાખોર ધારાસભ્યોને તેમના વલણ પર ફરીથી વિચાર કરવા વિનંતી કરી. p> બીજેપી શંકા કરે છે કે કૉંગ્રેસ-જેડી (એસ) સરકાર દ્વારા મતદાનમાં વિલંબ થયો છે, જે બળવાખોર ધારાસભ્યોને જીતવા માટે માત્ર સમય ખરીદવા માટે છે, જેમના રાજીનામાથી તે પછાત થઈ ગયું છે. p>

  અગાઉ, ગવર્નરે મુખ્યમંત્રીને બે મિસિવ્સને ગોળી મારી હતી, કાર્યવાહી સમાપ્ત કરવા માટે શુક્રવારે મુદતની સમય મર્યાદા નક્કી કરી હતી, તે ભય વ્યક્ત કર્યો હતો કે વિલંબ માત્ર ઘોડાના વેપાર માટેના અવકાશમાં વધારો કરશે. p>

  વરિષ્ઠ ભાજપના નેતાઓ જગદીશ શેટ્ટર અને મધુસુવામીએ સ્પીકરને કહ્યું કે આત્મવિશ્વાસની ગતિવિધિનો વ્યવસાય સોમવારે પૂર્ણ થવો જોઈએ અને આ ચર્ચાને અનંતતાથી ખેંચી ન શકાય. સ્પીકરએ સોમવારે પણ એક ચુકાદો આપ્યો હતો કે વિધાનસભા પક્ષના નેતાને ચાબુક ચલાવવાનો અધિકાર છે. P>

  "મારપીટ કરવાનો અધિકાર તમારો છે. તેના પછી વિધાનસભ્યોને છોડી દેવામાં આવે છે. જો કોઈ ફરિયાદ મારી પાસે આવે તો હું નિયમોનું પાલન કરીશ અને નિર્ણય લેશે," કુમારે કૉંગ્રેસ વિધાનસભાની પાર્ટીના નેતા સિદ્ધારામયને કહ્યું હતું કે, જેણે આદેશ આપ્યો હતો ગયા સપ્તાહે સર્વોચ્ચ અદાલતના હુકમના પ્રકાશમાં ચુકાદાના મુદ્દા પર. p>

  જ્યારે ગુરુવારે આત્મવિશ્વાસ ગતિ ખસેડવામાં આવી ત્યારે સિદ્ધાર્માયાએ રાજ્યમાં રાજકીય કટોકટી પર સર્વોચ્ચ અદાલતના ચુકાદાને પગલે ચુકાદાના મુદ્દા પર નિર્ણય ન લેવાય ત્યાં સુધી તેને સ્થગિત કરવાનું દબાણ કર્યું. p>

  સિદ્ધારામાયાએ કહ્યું હતું કે 15 શાસક ગઠબંધન બળવાખોર વિધાનસભ્યો સર્વોચ્ચ અદાલતના આદેશથી પ્રભાવિત થયા હતા કે તેઓ વિધાનસભાની કાર્યવાહીમાં ભાગ લેતા અટકાવી શકે છે અને સ્પીકરને સી.એલ.પી.ના નેતા તરીકે તેમના દ્વારા જારી કરાયેલા ચાબુકની નસીબ પર શાસન કરવાનું કહેવામાં આવ્યું છે. p>

  "જો આ ગતિવિધિ હાથ ધરવામાં આવે, તો તે બંધારણીય રહેશે નહીં. તે બંધારણીય જોગવાઈઓનું ઉલ્લંઘન કરે છે. હું તમને તેને સ્થગિત કરવાની વિનંતી કરું છું. હું આ આદેશના આધારે તમારા ચુકાદાને ઈચ્છું છું," સિદ્ધાર્માયીએ સ્પીકરને કહ્યું હતું. પી>

  સરકાર પર દબાણ લાવવા માટે, ભાજપે કુમારસ્વામીને "રાજીનામું આપવા અને જવાનું કહ્યું" જો તેમને બંધારણ અને રાજ્યના લોકો પર વિશ્વાસ હોય. બીજેપીએ કહ્યું હતું કે કુમારસ્વામીએ આત્મવિશ્વાસ ગતિ ખસેડવી, પરંતુ ટ્રસ્ટ પ્રક્રિયા હજુ પણ લાંબી છે. P>

  અગાઉ, સોમવારના સત્ર દરમિયાન, કુમાર કર્ણાટકમાં પક્ષપાતની રાજનીતિમાં ખાઈ લેતા હતા. "હું કર્ણાટકના લોકો વિશે ચિંતા કરું છું, જેમણે તેમને સત્તા પર મત આપ્યો છે. તેઓ વિધાનસભાની વિરૂદ્ધ છોડી જશે. જો શાસક પાર્ટી પાસે દસ્તાવેજી પુરાવા છે, તો કૃપા કરીને મને તે સબમિટ કરો. જો તમારી પાસે નથી, તો મારે તેણે રેકોર્ડમાંથી તેને કાઢી નાખવું, "તેમણે જણાવ્યું હતું. p>

  વરિષ્ઠ કૉંગ્રેસના નેતા અને ભૂતપૂર્વ મુખ્યમંત્રી સિદ્ધારામિયાએ પણ કહ્યું કે જ્યારે વિશ્વાસની ગતિવિધિ પર બોલાવવા માટે સ્પીકર ઉપર છે, ત્યારે તેમની પાર્ટીએ આ બાબતમાં સુપ્રીમ કોર્ટમાં અરજી પણ કરી છે. p>

  સવારે 6.30 વાગ્યે સવારે 10 મિનિટ માટે હાઉસ સ્થગિત કરવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ લગભગ બે કલાક પછી જ ફરીથી સ્થગિત કરવામાં આવ્યું હતું. સ્થગિત દરમિયાન, સ્પીકર બે બેઠકો ધરાવતો હતો - બીજેપી અને જેડી (એસ) સભ્યો સાથેનો એક અને બીજો એક કુમારસ્વામી, તેના નાયબ જી પરમેશ્વર અને અન્ય કોંગ્રેસ-જેડી (એસ) સભ્યો તેમના ચેમ્બરમાં હતો. P>

  હાઉસ ફરી કબજે કર્યા પછી કુમારસ્વામીએ દાવો કર્યો હતો કે તેમના હસ્તાક્ષર સાથે બનાવટી નકલી રાજીનામું પત્ર સોશિયલ મીડિયા પર રાઉન્ડ કરે છે. "મને માહિતી મળી છે કે મેં ગવર્નરને રાજીનામું આપ્યું છે. મને ખબર નથી કે કોણ મુખ્યમંત્રી બનવાની રાહ જોઈ રહ્યું છે. કોઈએ મારા હસ્તાક્ષર કર્યા છે અને તે સોશિયલ મીડિયા પર ફેલાયેલું છે. હું આઘાતજનક છું. રાજકારણની. " p>

  # જુઓ કર્ણાટક: વિધાન સુધામાં મુખ્યમંત્રી એચ. એચ. કુમારસ્વામીના ટેબલ પર રાખેલા પત્ર, તેમના રાજીનામું પત્ર હોવાનું જણાય છે. મુખ્યમંત્રી કાર્યાલય (સીએમઓ) કહે છે કે આ પત્ર નકલી છે. (વિડિઓ સ્રોત: કર્ણાટક એસેમ્બલી આઉટપુટ) pic.twitter.com/KPJs4cr1Z9 p>

  - ANI (@ANI) જુલાઈ 22, 2019 p> blockquote>

  થોડા સમય પહેલા, કુમારએ કોંગ્રેસ-જેડી (એસ) ના વિધાનસભ્યો પર પણ સૂત્રોચ્ચાર કર્યા હતા, જેમણે સૂત્રો ઉભા કર્યા હતા, 'વિધાન સુધા' માં 'બંધારણ સાચવો'. "હું 12 વાગ્યા સુધી બેસવા માટે તૈયાર છું. તમે આ કેમ કરો છો? આ યોગ્ય નથી." P>

  સુપ્રીમ કોર્ટે કાલે બે સ્વતંત્ર ધારાસભ્યોની અરજી સાંભળવી strong> p>

  સુપ્રીમ કોર્ટે મંગળવારે બે સ્વતંત્ર કર્ણાટક વિધાનસભ્યો - આર શંકર અને એચ નાગેશેની નવી અરજીની સુનાવણી કરી હતી - કુમારસ્વામી દ્વારા સ્થાયી ટ્રસ્ટ ગતિ પર રાજ્ય વિધાનસભામાં "તાત્કાલિક" ફ્લોર ટેસ્ટ હોલ્ડિંગની માંગ. p>

  મુખ્ય ન્યાયમૂર્તિ રંજન ગોગોઈની આગેવાની હેઠળની ખંડપીઠે આ અરજીની સુનાવણી દરમિયાન સોમવારે સાંભળવાની ના પાડી હતી. જસ્ટિસ દીપક ગુપ્તા અને અનિરુદ્ધ બોઝ સહિતની ખંડપીઠે તેના આદેશમાં જણાવ્યું હતું કે, "ઉલ્લેખનીય બાબત એ છે કે આ બાબત બોર્ડ પર લેવામાં આવી છે. આવતીકાલે (મંગળવાર) રૉસ્ટર મુજબ યોગ્ય બેન્ચ સમક્ષ આ બાબતની સૂચિ". P>

  બે ધારાસભ્યોએ, જેણે કર્ણાટકમાં કૉંગ્રેસ-જેડી (એસ) સરકારને ટેકો પાછો ખેંચી લીધો હતો, સોમવારે સાંજે 5 વાગ્યે અથવા તે પહેલાં રાજ્ય વિધાનસભામાં ફ્લોર પરીક્ષણ કરવા માટે કુમારસ્વામી સરકાર તરફ દોરી જવાની ટોચની અદાલતમાં ચુકાદો આપ્યો હતો. p>

  સ્વતંત્ર ધારાસભ્યોની અરજીમાં થોડા દિવસો થયા પછી કુમારસ્વામી અને રાજ્ય કોંગ્રેસના પ્રમુખ દિનેશ ગુન્દુ રાવે ટ્રસ્ટ મત અંગેના વિવાદ દરમિયાન વિધાનસભાની કાર્યવાહીમાં દખલ કરવાના ગવર્નર પર આરોપ લગાવતા ટોચના અદાલતમાં ફરિયાદ કરી હતી. p>

  કુમારસ્વામી અને રાવએ ગવર્નર દ્વારા નક્કી કરેલી મુદત પછી આત્મવિશ્વાસ ગતિવિધિની કાર્યવાહી પૂર્ણ થયા પછી અલગ અરજીઓ દાખલ કરી હતી. p>

  તેઓએ પણ માંગ કરી હતી  સર્વોચ્ચ અદાલતના 17 જુલાઇના આદેશની સ્પષ્ટતા દ્વારા 15 બળવાખોરો કોંગ્રેસ-જેડી (એસ) વિધાનસભ્યોને રાહત આપવામાં આવી હતી કે તેઓ વિધાનસભાની કાર્યવાહીની કાર્યવાહીમાં ભાગ લેવા માટે ફરજ પાડશે નહીં. p>

  કર્ણાટકમાં, કોંગ્રેસ-જેડી (એસ) સરકાર જુદી જુદી જુદી જુદી જુદી વિધાનસભાની વિધાનસભાની રાજીનામું બાદ લઘુમતીમાં ફસાયેલી. શાસક ગઠબંધનમાંથી 16 ધારાસભ્યો સહિતના 13 ધારાસભ્યો અને ત્રણ જેડી (એસ) ધારાસભ્યોએ તેમના રાજીનામા આપ્યા છે. કોંગ્રેસી નેતૃત્વ સાથે વાતચીત કર્યા પછી બળવાખોર ધારાસભ્યો રામલિંગા રેડ્ડીએ છેલ્લા અઠવાડિયે રાજીનામુ પાછું ખેંચ્યું હતું. P>

  શુક્રવારે, ટ્રસ્ટ મતને પૂર્ણ કરવા માટે ગવર્નર વાજુભાઈ વાલા દ્વારા નક્કી કરેલી અંતિમ મુદતને પહોંચી વળવા માટે વિધાનસભા નિષ્ફળ થઈ. ત્યારબાદ, કુમારસ્વામીએ સુપ્રિમ કોર્ટને રાજ્ય સરકારને આદેશ આપ્યો હતો કે સરકાર દ્વારા આદેશ આપ્યો છે કે તે અદાલત દ્વારા સ્થાપિત સુવ્યવસ્થિત કાયદાનું ઉલ્લંઘન કરે છે. P>

  રાજ્ય વિધાનસભામાં 225 સભ્યો છે, જેમાં એક નામાંકિત ધારાસભ્ય પણ છે. 225-સભ્યની વિધાનસભામાં અડધો માર્ગ 113 છે. ચુકાદાના જોડાણની શક્તિ 117 છે, સ્પીકર ઉપરાંત. P>

  બે અપક્ષોના ટેકાથી, વિપક્ષી ધારાસભ્ય અને અધ્યક્ષ સહિત 225 સભ્યોની સભામાં વિપક્ષી ભાજપના 107 ધારાસભ્યો છે. p>

  જો 15 ધારાસભ્યો (કોંગ્રેસમાંથી 12 અને જેડીએસમાંથી ત્રણ) ના રાજીનામા સ્વીકારવામાં આવે છે અથવા જો તેઓ દૂર રહે છે, તો શાસક ગઠબંધનની સંખ્યા ઘટીને 101 થઈ જશે, જે સરકારને લઘુમતીમાં ઘટાડશે. p>

  એજન્સીઓમાંથી ઇનપુટ્સ સાથે em> p>                                                                                                                                                div>                                                                                                                                                                                   

  અપડેટ કરેલ તારીખ: જુલાઈ 23, 2019 09:53:01 IST                                              p>                                                              

                           ટૅગ્સ: span>                                                                                                                                                   મુખ્યમંત્રી એચ.ડી. કુમારસ્વામી

                                                                                                                                                                                                                             p> કોંગ્રેસ

                                                                                                                                                                                                                             p> કોંગ્રેસ જેડીએસ જોડાણ

                                                                                                                                                                                                                             p> કોંગ્રેસ નેતા જેડીએસ નેતાને મળે છે

                                                                                                                                                                                                                             p> કોંગ્રેસ-જનતા દળ સિક્યુલર કૉલિશન

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કોંગ્રેસ-જેડી (એસ) સરકાર

                                                                                                                                                                                                                             p> કોંગ્રેસ-જેડીએસ એલાયન્સ

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કોંગ્રેસ-જેડીએસ કર્ણાટક

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> ડેપ્યુટી ચીફ મિનિસ્ટર જી પેરામેશ્વર

                                                                                                                                                                                                                             p> ડીકે શિવાકુમાર

                                                                                                                                                                                                                             p> ફ્લોર ટેસ્ટ

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટકમાં સરકાર

                                                                                                                                                                                                                             p> એચડી દેવે ગૌડા

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> એચડી કુમારસ્વામી

                                                                                                                                                                                                                             p> જેડી (એસ)

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> JDS નેતાઓ

                                                                                                                                                                                                                             p> કર્ણાટક

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટક એસેમ્બલી

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટક એસેમ્બલી લાઇવ

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટક એસેમ્બલી લાઇવ ટેલિકાસ્ટ

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટક એસેમ્બલી લાઇવ અપડેટ્સ

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટક એસેમ્બલી ટ્રસ્ટ મત

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટક સીએમ સૂચિ

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટક કૉલિશન લૉમેકર્સ છોડો

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટક ફ્લોર ટેસ્ટ

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટક ફ્લોર ટેસ્ટ લાઇવ સ્ટ્રીમ

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટક લાઇવ

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટક માસ રાજીનામું

                                                                                                                                                                                                                             p> કર્ણાટક પ્રધાન ડી કે શિવાકુમાર

                                                                                                                                                                                                                             p> કર્ણાટક ધારાસભ્યો રાજીનામું આપવું

                                                                                                                                                                                                                             p> કર્ણાટક સમાચાર લાઇવ

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટક રાજકીય કટોકટી

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટક પોલિટિક્સ લાઇવ અપડેટ્સ

                                                                                                                                                                                                                             p> કર્ણાટક ટ્રસ્ટ મત લાઇવ

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટક ટ્રસ્ટ મત પરિણામ

                                                                                                                                                                                                                             p> કર્ણાટક સરકારની નવીનતમ સમાચાર

                                                                                                                                                                                                                             p> કર્ણાટક રાજકારણ પર નવીનતમ સમાચાર

                                                                                                                                                                                                                             p> કર્ણાટક રાજકારણ પર સમાચાર

                                                                                                                                                                                                                             p> ન્યૂઝટ્રેકર

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટકમાં કોઈ વિશ્વાસ મોશન

  ,                                                                                                                                                                                                                            p> કર્ણાટકમાં રાજકીય કટોકટી

                                                                                                                                                                                                                             p> શિવાકુમાર                                                                                                                                                div>                                                                                                                           વિભાગ>                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                       
  br>                                                                                                                                    div>