શીલા દીક્ષિતને દિલ્હીથી બિડબાય

શીલા દીક્ષિતને દિલ્હીથી બિડબાય
The mortal remains of former Delhi Chief Minister Sheila Dikshit is being taken to Delhi Pradesh Congress office in a decorated van, in New Delhi on July 21, 2019.

દિલ્હીની ભૂતપૂર્વ મુખ્યમંત્રી શીલા દીક્ષિતની જીવંત અવશેષ 21 જુલાઇ, 2019 ના રોજ નવી દિલ્હીમાં સુશોભિત વાનમાં દિલ્હી પ્રદેશ કોંગ્રેસ કાર્યાલયમાં લઈ જવામાં આવે છે. ફોટો ક્રેડિટ: પીટીઆઈ

વધુ

કોંગ્રેસના વરિષ્ઠ નેતાઓ, ટેકેદારો અને રાજકીય પ્રતિસ્પર્ધીઓ દફનવિધિમાં હાજરી આપે છે

બુધવારના રોજ નિગમ બોધ ઘાટ ખાતેના સીએનજી ક્રિમટોરિયમમાં દિલ્હીના ભૂતપૂર્વ ત્રણ ગાળાના મુખ્ય પ્રધાન શીલા દીક્ષિતના મૃત અવશેષોનું અંતિમવિધિ કરવામાં આવ્યું હતું. ઘણાં ચોમાસાંના વરસાદી પાણીની વચ્ચે પૂરતા રાજ્ય સન્માન સાથે કરવામાં આવતાં અંતિમ પરિવારના સભ્યો, મિત્રો, વરિષ્ઠ કોંગ્રેસ નેતાઓ, ટેકેદારો અને રાજકીય પ્રતિસ્પર્ધીઓએ આ સ્મશાનમાં હાજરી આપી હતી.

“શીલા દીક્ષિત અમર રાહે” ના વાતો હવાને ભાડેથી ધૂમ્રપાનથી ચીમનીમાંથી બહાર ધૂમ્રપાન કરે છે. તેમના પરિવારના નજીકના સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે પ્રદૂષણને અંકુશમાં લેવા માટે રાજધાનીમાં સી.એન.જી. વાહનો રજૂ કરવામાં મહત્ત્વની ભૂમિકા ભજવતી દિક્ષિત, તેમણે તેમને કહ્યું હતું કે તેઓ સીએનજી પદ્ધતિ દ્વારા સંમતિ આપવા માંગે છે કારણ કે તે વધુ ઇકો ફ્રેન્ડલી હતી.

કોર્ટેજે નિઝામુદ્દીન પૂર્વમાં સુ. દિક્ષિતનું ઘર છોડી દીધું અને 24 અકબર રોડ પર ઓલ ઇન્ડિયા કોંગ્રેસ સમિતિના મુખ્યમથક તરફ જવાનું શરૂ કર્યું, જ્યાં લોકોએ તેના અંતિમ આદર માટે લોકોને બે કલાકનો લાંબા સમયનો રોક બનાવ્યો. ત્યારબાદ તે દીન દયાલ ઉપાધ્યાય માર્ગ પર દિલ્હી પરદેશ કોંગ્રેસ સમિતિ (ડીપીસીસી) ના વડામથક દ્વારા નાગમ બોધ ઘાટને નાનો ચક્કર બનાવે છે. હૃદયની ધરપકડના કારણે શનિવારે સાંજે નિધન થયેલી શ્રીમતી દીક્ષિત, ડીપીસીસીના વર્તમાન પ્રમુખ હતા.

એઆઈસીસીના મુખ્યમથકમાં યુપીએ અધ્યક્ષ સોનિયા ગાંધી, ભૂતપૂર્વ વડા પ્રધાન મનમોહનસિંહ, મુખ્ય પ્રધાન કમલ નાથ અને અશોક ગેહલોત અને પ્રિયંકા ગાંધી વાઢરા જેવા કોંગ્રેસના નેતાઓએ તેમના અંતિમ માનદંડો ચૂકવ્યા હતા. સોનિયા ગાંધીએ મીડિયાને કહ્યું હતું કે, દિક્ષિત મિત્ર હતા અને તેમની મોટી બહેનની જેમ.

તેણીએ કહ્યું હતું કે, “તેણીનું નિધન કૉંગ્રેસ પાર્ટીને મોટો નુકસાન છે.”

કેન્દ્રના ગૃહમંત્રી અમિત શાહ, દિલ્હીના મુખ્યમંત્રી અરવિંદ કેજરીવાલ, ભાજપના વડા પ્રધાન એલ કે અડવાણી. ભૂતપૂર્વ વિદેશ મંત્રી સુષ્મા સ્વરાજ અને ભૂતપૂર્વ જમ્મુ અને કાશ્મીરના વડા ઓમર અબ્દુલ્લાએ પણ આ દિવસ દરમિયાન તેમના આદર આપ્યા હતા.

સિકંદર દિક્ષિતના ઘરે સવારે, એઆઈસીસીના મુખ્ય મથકો તેમજ શ્રીમંતો પર તેમના છેલ્લા આદરને પૂરા પાડતા જોયા હતા. તેમાંના દરેકમાં મની દીક્ષિતની તેમની જીંદગી પર કેવી અસર પડી તે વિશે શેર કરવા માટે ઘણી વાર્તાઓ હતી અને તેઓ કેવી રીતે આઘાત પામ્યા હતા કે જેણે તાજેતરમાં લોકસભાની ચૂંટણી લડ્યા હતા તે અચાનક જ પસાર થઈ શકે.