કુલભૂષણ જાધવ જેવી સમસ્યા કેવી રીતે ઉકેલી શકાય?

કુલભૂષણ જાધવ જેવી સમસ્યા કેવી રીતે ઉકેલી શકાય?

સંપૂર્ણ આંતરરાષ્ટ્રિય અદાલત દ્વારા અસરકારક રીતે કરવામાં આવે છે, જે ભારત અને પાકિસ્તાનને કુલભૂષણ જાધવને રચનાત્મક માધ્યમથી દૂર કરવા માટે જગ્યા આપે છે. પરિસ્થિતિ પર વિચાર કરો: પાકિસ્તાની સૈન્ય જાધવને જાસૂસ, વિધ્વંસક અને આતંકવાદી તરીકે રજૂ કરવાના માર્ગમાંથી નીકળી ગયું છે અને તેને મૃત્યુદંડની નિંદા કરી છે. નવી દિલ્હીએ મૃત્યુદંડની સસ્પેન્શન મેળવીને અને પાકિસ્તાનવાસીઓને કોન્સ્યુલર એક્સેસની પદ્ધતિઓ અંગે ચર્ચા કરવા માટે એક પ્રચાર પકડ લડ્યો છે. શું તેનો આપમેળે અર્થ થાય છે કે ઇસ્લામાબાદ કેસને નાગરિક અદાલતમાં સ્થાનાંતરિત કરવા જઈ રહ્યું છે, અને નવી દિલ્હીના વકીલ પાસે તેના બચાવની દલીલ છે? જાધવ કેસની અસરકારક સમીક્ષા માટે, આઇસીજે દ્વારા ભલામણ કરવામાં આવેલ સૈન્ય અદાલતનો માર્ગ અસ્પષ્ટ છે. પાકિસ્તાન પૂરતી પ્રોત્સાહિત કર્યા વગર આગળ વધવાની દિશામાં નકશાની શક્યતા નથી. આપણે યાદ રાખવું પડશે કે બિન-લશ્કરી અદાલતોમાં પણ, જ્યાં ભારતના નિર્ણાયક હિતોના મુદ્દાઓ ચિંતિત છે – મુંબઇ હુમલાઓ – આ કેસ હુમલા પછી અગિયાર વર્ષ મોટા પ્રમાણમાં સુકાઈ જાય છે. નવી દિલ્હીએ પાકિસ્તાનને અનુસરવા અને કાર્ય કરવા માટે પુરાવા આપ્યા હતા અને એક નાની ટેકરી જેટલી મોટી હતી. અપરાધીઓને ન્યાયમાં લાવવા માટે આખું જગત ઇસ્લામાબાદ પર વળ્યું. પાકિસ્તાનએ શું કર્યુ છે, પરંતુ તેના નાકને સ્ટાઇલિશ રીતે નાકમાં મૂકવા માટે? આરોપીઓને જામીન આપવામાં આવી હતી અને હવે તેઓ કદાચ સ્વતંત્રતાના દરવાજા પર દબાવી રહ્યા છે. જ્યારે પાકિસ્તાન અસરકારક રીતે આગળ વધવા સક્ષમ છે, ઘણા વર્ષો પછી, જાધવને જેલમાંથી બહાર નીકળવાની શું આશા છે? પાકિસ્તાનમાં ડીપ સ્ટેટને દૂર કરવાના સંદર્ભમાં અસ્પષ્ટ છે. જાધવનો એકમાત્ર ઉકેલ એવી પરિસ્થિતિ ઊભી કરવાનો છે જેમાંથી દરેક જણ વિજેતાને દૂર કરે.

સર્જનાત્મક ઉકેલના માર્ગમાં અવરોધો છે. બલૂચિસ્તાનમાં અશાંતિને કારણે ભારતના પોસ્ટર બોય તરીકે કુલભૂષણ સાથે પાકિસ્તાનની ઝુંબેશ શરૂ થઈ છે. ત્યારબાદ, પુલવામા હુમલા અને બાલકોટના બદલાવ બાદ, પાકિસ્તાનને આતંકવાદ પરના રોલબેક માટે માપી શકાય તેવા પગલા લેવા માટે નવી દિલ્હી શરૂ કરવામાં આવી હતી. તે સખત લડતમાં છે અને ફળ સહન કરવાનું શરૂ કરી રહ્યું છે. મસૂદ અઝહરની સૂચિ, જેના પર બેઇજિંગ લાંબા સમયથી બોલે છે, તે ઝુંબેશનો એક ભાગ છે, જેમાં સુરક્ષા પરિષદના અન્ય સભ્યો ચીન સામે મળીને આવ્યા છે અને નવી દિલ્હીની બાજુએ છે. ચીન આખરે મસૂદ અઝહર પર નવી દિલ્હી સાથે એકતા દર્શાવે છે. હાફિઝ સઈદની તાજેતરની ધરપકડ, અમેરિકન રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ તરફથી અનુકૂળ પ્રેક્ષકો મેળવવા માટે વધુ એક જનસંખ્યા હોવા છતાં, આ પ્રયાસમાં પણ ફીડ કરે છે. અમે હજી પણ ઑક્ટોબર મહિનાની સમયસીમાથી ત્રણ મહિના દૂર છીએ, તે સમયે પાકિસ્તાનને દર્શાવવું પડ્યું છે કે તેણે નિયમોની સાથે પાલન કર્યું છે અને ફાઇનાન્શિયલ ઍક્શન ટાસ્ક ફોર્સ બ્લેકલિસ્ટની શરતોને સાફ કરી છે. શું આ નવી ઝુંબેશની સ્થિતિમાં પાકિસ્તાન જ્યારે પાકિસ્તાન પર તમામ જરૂરી 27 પગલાં લેવાનું બાકી છે ત્યારે પાકિસ્તાન પર તેના વલણને નરમ કરી શકે છે? વધુ મહત્ત્વની વાત એ છે કે આપણે જાધવની સ્વતંત્રતા તરફ દોરી જવાના પગલાઓને કેવી રીતે અનુસરીશું, આપણા વ્યૂહાત્મક વિચારને દૃઢપણે ધ્યાનમાં રાખીને?

જાધવના કોઈપણ પુનર્વસવાટને કારણે તેની સમસ્યાઓનો પણ સમાવેશ થાય છે. તે એક રહસ્ય છે જે બરાબર જાધવ ઈરાનમાં પાકિસ્તાનીઓના હાથમાં પડ્યા તે પહેલાં જ કરે છે. તે પાકિસ્તાનના હાથમાં કેવી રીતે આવ્યો તે પણ એકદમ અસ્વસ્થ છે. કલ્પના કરવી એ તાર્કિક છે કે જો સિવિલ અદાલતમાંથી બહાર નીકળવું એ સત્ય હતું તો તે બધાને ડિસ્કોર્ટર કરી શકે છે.

મેગનનિમિટી એ એક નેતૃત્વ ગુણવત્તા છે જે ઇમરાન ખાન અને નરેન્દ્ર મોદી બંને સાથે કરી શકે છે. જો વિંગ કમાન્ડર અભિનંદન વર્થમનને પાછા મોકલી શકાય, તો કુલભૂષણ જાધવ કેમ નહીં?

કુલભૂષણની પત્નીને યાદ રાખજો અને તેની માતાને તેમની મુલાકાત લેવાની છૂટ છે? તેમને પાકિસ્તાનના વિદેશી કાર્યાલયમાં ગ્લાસ કેજની અંદર રાખવામાં આવ્યા હતા, જેમ કે કેટલાક કિંમતી મ્યુઝિયમ શોપીસ. તેઓ વાતચીત કરી શક્યા પરંતુ ફક્ત ઇન્ટરકોમ દ્વારા જ વાત કરી શક્યા. તેમને મરાઠી ભાષામાં બોલવાની છૂટ નહોતી, તેઓ ઘરે જે ભાષા બોલતા હતા. મુલાકાતીઓના પગરખાં સંભવિત શ્રવણ ઉપકરણોને બહાર કાઢવા માટે તપાસના વિષય પર હતા. સ્થાનિક પત્રકારો દ્વારા આક્રમક હુમલો કરવામાં આવ્યો હતો, જ્યારે તેઓ તેમના પર થતા દુષ્ટ પ્રશ્નો દ્વારા ખસી ગયા હતા. “ખુની બિટા” એ પત્રકારે જાધવને કેવી રીતે ઓળખાવ્યું જ્યારે તેણીએ તેમની માતા પર એક પ્રશ્ન નિર્દેશ કર્યો હતો જે સંભવતઃ પોતાના પુત્ર કરતાં મીડિયા દ્વારા તેમના પુત્રની કથિત પ્રવૃત્તિઓ વિશે વધુ જાણતા હતા. બે દેશો માટે યુદ્ધમાં નથી, તે કોર્સ માટે સમાન હોઈ શકે છે. તે કેટલાક પ્રકારની સામાન્ય રીતને પાછો ખેંચવાની પડકારોને પણ રેખાંકિત કરે છે.

લાગે છે કે કેટલાક સિગ્નલો શરૂ થયા છે. તે દલીલ કરી શકાય છે કે બાલકોટના બદલાવ બાદ પાકિસ્તાનને ભારતના ઓવરફ્લોટને સસ્પેન્ડ કરવાની પરવાનગી એ છે કે પાકિસ્તાન આગળ વધવાની તૈયારી કરી રહ્યું છે. તેનો સમાન અર્થ એ હોઈ શકે કે પાકિસ્તાન, જે દરેક નાગરિક ઉપરના પ્રકાશ માટે આરોપ કરે છે – અને દરરોજ તેમનામાં ચારસો હોય છે – તે દુઃખદાયક હતું. પરંતુ તે પછી, ભારત પણ હતું. પાકિસ્તાનને ઓવરફ્લાયટ્સની મંજૂરી આપતા મહિનાઓમાં રૂ. 6550 કરોડ ગુમાવ્યા હોવાનું કહેવાય છે, અને ભારત લગભગ એટલું જ છે કારણ કે અમારા વિમાનોને પાકિસ્તાનની આસપાસ લાંબા સમય સુધી સ્કેટ પર ઉડાન ભરી હતી. વધુ સ્પષ્ટપણે, પાકિસ્તાને સૂચવ્યું છે કે તે ભારતીય વાંધો ઉઠાવતા કાર્ટરપુર કોરિડોર પર આગળ વધવા માટે તૈયાર છે, જેમાં પેનલમાં ખાલિસ્તાનની તરફી તત્વોને છોડી દેવાનો સમાવેશ થાય છે. તેમાંના એક, ગોપાલસિંહ ચાવલા, હાફિઝ સૈયદ સાથે જોડાયેલા છે.

કોન્સ્યુલર એક્સેસ માટે પદ્ધતિઓનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે તેમ તે ડેડ-એન્ડ મીડિયા સર્કસમાં ફેરવવાનું ઉપયોગી નહીં પણ તેના બદલે પગલાં લેવાની દિશા તરફ કામ કરે છે, જેમાં પાકિસ્તાન માટે જાધવને વળતર આપવા માટે સારી બાબતો પૂરી પાડવામાં આવે છે. હાવભાવ મેગનનિમિટી એ નેતૃત્વ ગુણવત્તા પણ છે જે ઇમરાન ખાન અને નરેન્દ્ર મોદી બંને સાથે કરી શકે છે. જો વિંગ કમાન્ડર અભિનંદન વર્થમનને પાછા મોકલી શકાય, તો કુલભૂષણ જાધવ કેમ નહીં? સંભવતઃ સંભવિત રૂપે, જો પાકિસ્તાન એફએટીએફની બ્લેકલિસ્ટને સાફ કરે છે તો તે એવા સ્થળ તરફ આગળ વધવાની તક પૂરી પાડે છે જ્યાં ભારત અને પાકિસ્તાન એકબીજા સાથે વાત કરવાનું શરૂ કરે છે. એવી ધારણા છે કે પાકિસ્તાન આતંક-ભંડોળ અને સ્પોન્સરશિપથી દૂર જતું રહેવું જોઈએ, જ્યારે વિશ્વને એવું લાગે છે કે પાકિસ્તાન આમ કરે છે તેવું લાગે તે પછી પાકિસ્તાન પર ભાર ઓછો કઠોર વલણ લાવશે. યુનાઈટેડ સ્ટેટ્સના વિશ્વ દૃષ્ટિકોણથી, ઈરાન સાથેનો આપણો સંબંધ વધુ નમ્ર બન્યો ન હતો, જ્યારે ટ્રમ્પે પાકિસ્તાની આગમાંથી અમારા ચેસ્ટનટ્સને ખેંચી લીધા હતા? રાજદ્વારી દુનિયામાં ક્યાં તો મફત ભોજન નથી.