ઇન્ટરવ્યુ | ફ્લિપકાર્ટનો 12% હિસ્સો ખાનગી લેબલ્સમાંથી આવે છે: આદર્શ મેનન – ધી ફાઈનાન્સિયલ એક્સપ્રેસ

મેનન જણાવે છે કે, “અમે વર્ગોમાં અમારા વિવિધ ખાનગી લેબલો માટે 150 ફેક્ટરીમાંથી 100 ફેક્ટરીઓ સાથે જોડાયેલા છીએ.” (છબી: બ્લૂમબર્ગ)

ખાનગી લેબલ વ્યવસાય, 2016 માં લોન્ચ થયા પછી પણ, હંમેશા વોલમાર્ટની માલિકીની ફ્લિપકાર્ટ માટે ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું છે, માત્ર ઊંચા માર્જિન માટે જ નહીં, પણ મૂલ્ય-મની ખરીદનારાઓની માગણીઓને પહોંચી વળવા માટે, જે અન્ય બ્રાંડ્સ સક્ષમ ન પણ હોય દર વખતે. પરફેક્ટ હોમ્સ (ફર્નિચર), કારા મિયા (ફેશન) સ્માર્ટબાય (હોમ ફર્નિશિંગ, કિચન અને ડાઇનિંગ, ઇલેક્ટ્રોનિક્સ, મોબાઇલ એક્સેસરીઝ) માર્ક્યૂ (હોમ એપ્લાયન્સ), બિલિયન (સ્માર્ટફોન) એન સ્પ્રીંગ્સ (ફેશન), મિસ અને ચીફ (બાળકો ફેશન), દિવાસ્ત્રી અને આદમી (વંશીય વસ્ત્રો), અને મેટ્રનૉટ (મેન્સવેર) એ ફ્લિપકાર્ટના ખાનગી લેબલ બ્રાંડ્સ છે જે 300 ઉત્પાદન વર્ગોમાં ફેલાયેલી છે અને ગ્રાહકને તેના વિકાસમાં કેન્દ્રિત અભિપ્રાય છે, આદર્શ મેનન, વી.પી., પ્રાઇવેટ બ્રાન્ડ્સ, ફ્લિપકાર્ટના વીપી. છેલ્લા દોઢ વર્ષોમાં ફ્લિપકાર્ટનું ખાનગી લેબલ વ્યવસાય કેવી રીતે ઉગે છે અને ફાઇનાન્શિયલ એક્સપ્રેસ ઓનલાઇન સાથે આંતરક્રિયામાં સ્થાનિક ઇકોસિસ્ટમ પર તેની અસર કેવી રીતે ઉભી થાય છે તેના વિશે મેનન ચર્ચા કરે છે. નીચે સંપાદિત અવતરણો:  

તમે વધતા ખાનગી લેબલ વ્યવસાયમાં ગ્રાહક પ્રતિસાદનો કેટલો સારો ઉપયોગ કરી શકશો?

હાલમાં લગભગ 300 શ્રેણીઓમાં અમારા ખાનગી લેબલ વ્યવસાયમાં આશરે 10 બ્રાંડ્સ છે. આશરે 10-12 ટકા (ફ્લિપકાર્ટનું) વ્યવસાય ખાનગી લેબલ્સથી આવે છે. જ્યારે અમે દોઢ વર્ષ પહેલાં ખાનગી લેબલ વ્યવસાય શરૂ કર્યું, ત્યારે અમે નોંધ્યું કે ઘણાં વર્ગોમાં આસપાસના પસંદગી, કિંમત, ગુણવત્તા, તકનીકી વિશિષ્ટતાઓ વગેરે જેવા કેટલાક અવરોધો હતા તેથી ઉત્પાદકો સાથે સીધી રીતે કાર્ય કરીને, અમે તે અવરોધોને પ્લગ કરવામાં સક્ષમ હતા.

પ્રારંભિક ખાનગી લેબલ પ્લેટફોર્મ ભારતીય ગ્રાહકો માટે બનાવવામાં આવેલા બે સ્તંભ પર બનાવવામાં આવ્યું હતું અને ભારતીય ગ્રાહકો ફિલસૂફી દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું કારણ કે અમારા ઉત્પાદન વિકાસની પ્રક્રિયા ગ્રાહક પ્રતિસાદથી શરૂ થાય છે. ઇન-હાઉસ એલ્ગોરિધમ્સ વિકસિત કરીને, અમે અમારા ઉત્પાદનોને ડિઝાઇન અને વિકસાવવા માટે લાખો જથ્થામાં ગ્રાહક પ્રતિસાદને ધ્યાનમાં લઈ શકીએ છીએ. અમે વિશિષ્ટતાઓને શામેલ કરી શકીએ છીએ જે ગ્રાહકો ઇચ્છે છે અને તે ઇચ્છતા નથી કે તેઓ ઇચ્છતા નથી કે બ્રાન્ડ્સ તેમના વૈશ્વિક નમૂના મુજબ તેમને જરૂરી છે. તેથી, સાચી કિંમત અને યોગ્ય વિશિષ્ટતાઓ ઉત્પાદનો બનાવવામાં આવે છે.

શું તમે સમજાવી શકો છો તે અંતર શું છે?

હા, ઉદાહરણ તરીકે, ગ્રાહકો એસી ખરીદવા માંગે છે, જે તેમને ઊર્જા બચાવે છે અને કિંમત પર પણ ઓછું હોય છે, પરંતુ તેઓ કિંમત ચૂકવી શકતા નથી કારણ કે તે એક મોંઘા ખરીદી છે. ભાવ પોઇન્ટ, વિશિષ્ટતાઓ અને સુવિધાઓ જે ગ્રાહક ખરેખર અસમર્થ માંગ બનાવતા હોય તેની આસપાસ ગ્રાહક પ્રતિસાદ. અમે ઉત્પાદકો સાથે ખાનગી લેબલ્સ માટે કામ કરીએ છીએ જે આવા ઉત્પાદનોને પહોંચાડે છે જે આ આવશ્યકતાઓને પરિપૂર્ણ કરે છે. ઉદાહરણ તરીકે, એસી કેટેગરીમાં, અમારા બ્રાંડ ખાનગી લેબલ માર્ક આ અનમેટ જરૂરિયાતોને પહોંચી વળવા સક્ષમ છે. અમારી પાસે માર્ક્યુ અંતર્ગત ટેલિવિઝન, વોશિંગ મશીનો છે અને અમે રેફ્રિજરેટર્સની શ્રેણી પણ શરૂ કરી રહ્યા છીએ. પછી અમારી પાસે મિશ્રણ, ઇરોન્સ, ચાહકો, કૂલર્સ, વગેરે જેવા નાના ઉપકરણો છે જે સંપૂર્ણપણે ભારતમાં બનાવવામાં આવે છે.

અમારી સૌથી મોટી તાકાત એ છે કે અમારી પાસે ભારતીય ગ્રાહકો અને તેઓ તેમના ઉત્પાદનોનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરે છે તેના વિશે ખૂબ ગાઢ જ્ઞાન છે. ઉદાહરણ તરીકે, વિશ્વના અન્ય ભાગોમાં વિપરીત ભારતમાં રેફ્રિજરેટરો લગભગ 2X દિવસ ખોલવામાં આવે છે. તેથી, તેઓને વધુ મજબૂત ઠંડકની જરૂર છે. મિશ્રણકારો માટે, અમે ભાર મૂકતા ઘટકોની સંખ્યાને કારણે ભારતીયો મોટા jars માંગે છે. તેથી ઉત્પાદનોમાંથી ભારતીયોની અપેક્ષાઓ ઘણી જુદી છે અને આપણે સમજીએ છીએ કે ઘરગથ્થુ ઉગાડનારા ખેલાડી હોવા જોઈએ.  

ભારતમાં તમારા ઉત્પાદનો બનાવવા માટે કેવું ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું છે?

છેલ્લા દોઢ વર્ષોમાં, અમે ભારતમાં ખાનગી ઉત્પાદકો સાથે કામ કરવા માટે અમારા ત્રીજા મજબૂત સ્તંભ તરીકે ભારતમાં બનાવવામાં આવ્યા છે, કારણ કે અમે ભારતીય ઉત્પાદકો સાથે કામ કરીએ છીએ અને ભારતના ઘણા સોર્સિંગને બદલીએ છીએ. તે કરવાથી અમે ગ્રાહકો જે જોઈએ તેટલું નજીકમાં મેળવી શકીએ છીએ. તે અમારા માટે પણ કાર્ય કરે છે કારણ કે સપ્લાય ચેઇન વધુ કાર્યક્ષમ બને છે, અમારા સમય-ટૂ-માર્કેટ ઘટાડે છે, ગ્રાહકો વધુ ઝડપથી ઉત્પાદનો મેળવી શકે છે. તે સ્થાનિક ઇકોસિસ્ટમમાં વૃદ્ધિને પ્રોત્સાહન આપે છે કારણ કે અમે સ્થાનિક ઉત્પાદનમાં વૃદ્ધિ કરવામાં મદદ કરીએ છીએ અને રોજગાર પણ પેદા થાય છે. અમારી પાસે સારી તકનીકી માહિતી છે કે અમે અમારા સ્થાનિક ભાગીદારો સાથે શેર કરી શકીએ છીએ. અમે આગળ વધીએ તેમ આ વ્યૂહરચનાને આપણે વધારીશું.  

ખાનગી લેબલ ઉત્પાદનો અને અન્ય માટે શોધક્ષમતા અથવા દૃશ્યતામાં કોઈ તફાવત છે?

નવા બ્રાન્ડ સાથે પ્રારંભ કરવા માટે, તે ચોક્કસ શ્રેણીની શોધ મેળવે છે અને તે દરેક કેટેગરી માટે ફક્ત ખાનગી લેબલ્સ હેઠળ નહીં. આ પછી, પ્લેટફોર્મ મેરિટ-આધારીત હોવાથી, જે ઉત્પાદનો સારી રીતે કરે છે તે વધુ દેખાય છે. ગ્રાહકોએ તેમને અને તેમના વિતરણ સમયને કેવી રીતે રેટ કરે છે તે એક કાર્ય છે. કાપડ, કૂકવેર, બેડશીટ્સ, ઘણાં ઇલેક્ટ્રોનિક એક્સેસરીઝ અને કન્ઝ્યુમર ડ્યુરેબલ્સ જેવી કે આ ભારતીય ફેક્ટરીઓમાંથી સોર્સ કરવામાં આવેલાં અમારા વિવિધ ખાનગી લેબલો માટે અમે 150 ફેક્ટરીમાંથી 150 ફેક્ટરીમાંથી 100 ફેક્ટરીઓ સાથે જોડાયેલા છીએ. આ શોધ ફિલસૂફી એક પ્લેટફોર્મ ફિલોસોફી છે. અમે સભાનપણે ચોક્કસ નિર્માતા સાથે વિશિષ્ટતાથી દૂર રહીએ છીએ કારણ કે આમ કરવાથી તમે ઉત્પાદનો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરો છો. જો આપણે તે ન કરીએ તો આપણે ઇકોસિસ્ટમને પ્રોત્સાહિત કરવામાં મદદ કરીએ છીએ જે ભારત પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે અને અમે એક ભાગીદારને બદલે ભાગીદારોને અમારા વિશેની અંતદૃષ્ટિને પસાર કરવામાં સક્ષમ પણ છીએ. આ ભાગીદારો તે બ્રાન્ડ્સને તે બ્રાંડ્સ પર પસાર કરી શકે છે. આ રીતે, ઇકોસિસ્ટમ લાભ કરે છે.  

આગામી વર્ષ માટે કોઈ ચોક્કસ લેબલ કે કેટેગરી તમારી પાસે છે?

અમારી પાસે મહત્વાકાંક્ષી સ્કેલ-અપ પ્લાન છે પરંતુ કોઈ એક કેટેગરી નથી જેના પર આપણે વધુ ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું છે. ખાનગી લેબલ વ્યવસાયના પ્રથમ વર્ષમાં, અમારું ધ્યાન પ્રૂફ-ઓફ-કન્સેપ્ટની સ્થાપના પર હતું, જે ખૂબ જ ડેટા-લીડ છે અને એલ્ગોરિધમ્સ એ ખૂબ જ મજબૂત સોર્સિંગ ઇકોસિસ્ટમ સાથે ઉત્પાદનો બનાવવા માટે વપરાય છે. બીજા વર્ષમાં આપણે જે વર્ષ પહેલા શીખ્યા તે બનાવવાની બાબત વધુ સારી હતી અને આ વર્ષે ફોકસ ખૂબ વિશાળ અને ઊંડા સ્કેલ કરવામાં આવ્યું છે. અમે નવી કેટેગરીઝમાં પણ વિસ્તરણ કરીશું. ખાનગી લેબલ વ્યવસાય અમારા માટે સ્ટાર્ટઅપ જેવું છે.

બીએસઈ અને એનએસઈમાંથી લાઇવ સ્ટોક કિંમતો મેળવો અને મ્યુચ્યુઅલ ફંડના પોર્ટફોલિયો, નવીનતમ એનએવી, આવકવેરા કેલ્ક્યુલેટર દ્વારા તમારા કરની ગણતરી કરો , બજારના ટોચના લાભકારો , ટોચના ગુમાવનારાઓ અને શ્રેષ્ઠ ઇક્વિટી ફંડ્સને જાણો. અમને ફેસબુક પર પસંદ કરો અને Twitter પર અમને અનુસરો.