પ્રણવ મુખર્જી કહે છે, “5 ટ્રિલિયન ઇકોનોમી” સ્વર્ગમાંથી બહાર આવી રહ્યું નથી “

પ્રણવ મુખર્જી કહે છે, “5 ટ્રિલિયન ઇકોનોમી” સ્વર્ગમાંથી બહાર આવી રહ્યું નથી “

“ભારત વધ્યું છે કારણ કે જવાહરલાલ નેહરુ અને અન્યોએ આઈઆઈટી અને આરો સ્થાપના કરી,” પ્રણવ મુખર્જીએ જણાવ્યું હતું.

નવી દિલ્હી:

ભૂતપૂર્વ રાષ્ટ્રપતિ પ્રણવ મુખરજીએ જણાવ્યું હતું કે આધુનિક ભારતની સ્થાપના તેના સ્થાપકો દ્વારા મૂકવામાં આવી હતી, જેઓ આયોજિત અર્થવ્યવસ્થામાં દૃઢપણે માનતા હતા, આજની વિરુદ્ધમાં જ્યારે આયોજન પંચને વિખેરી નાખવામાં આવ્યું હતું. તેઓ ગુરુવારે રાષ્ટ્રીય રાજધાનીમાં ભારતના બંધારણ કલબના માવલંકર હોલમાં એક કાર્યક્રમમાં બોલતા હતા.

“જે લોકો 55 વર્ષ માટે કૉંગ્રેસના શાસનની ટીકા કરે છે તેઓ ભારતની આઝાદી ક્યાં છે અને આપણે કેટલા દૂર આવ્યા છે તેની અવગણના કરી રહ્યા છીએ. હા, અન્યોએ પણ યોગદાન આપ્યું છે, પરંતુ આધુનિક સ્થાપકોએ આપણા સ્થાપકો દ્વારા નાખ્યો હતો, જેણે આયોજિત અર્થતંત્રમાં નિશ્ચિતપણે માનતા હતા. પ્રણવ મુખર્જીએ કહ્યું હતું કે, આજે જ્યારે આયોજન પંચ વિખેરાઈ ગયું છે.

“જે લોકો 50-55 વર્ષના કોંગ્રેસના શાસનની ટીકા કરે છે, તેઓ ભૂલી ગયા છે કે આપણે ક્યાંથી શરૂઆત કરી હતી અને ક્યાંથી જતા હતા. જો ભારતીય અર્થતંત્ર 5 ટ્રિલિયન યુએસ ડોલરમાં બાંધવામાં આવશે, તો અમે લગભગ 1.8 ટ્રિલિયન અમેરિકન ડોલરની મજબૂત પાયો છોડી દીધી હતી, ” તેણે કીધુ.

તેમણે જણાવ્યું હતું કે ભવિષ્યમાં ભારત માટે 5 ટ્રિલિયન ડૉલરનું અર્થતંત્ર બનવા માટે પાયો નાખવામાં આવ્યાં હતાં, જેમાં જવાહરલાલ નેહરુ, મનમોહનસિંહ અને નરસિંહ રાવ સહિતની અગાઉની સરકારો દ્વારા મૂકવામાં આવી હતી.

નાણામંત્રીએ બજેટ રજૂ કરતી વખતે કહ્યું હતું કે 2024 સુધીમાં ભારતની અર્થવ્યવસ્થા યુએસ $ 5 ટ્રિલિયન સુધી પહોંચી જશે. તે સ્વર્ગમાંથી બહાર નીકળતી નથી. ત્યાં નક્કર પાયો છે અને ફાઉન્ડેશન બ્રિટિશરો દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું નથી પરંતુ ભારતીયો દ્વારા સ્વતંત્રતા પછી, ” તેણે કીધુ.

“ભારત લીપ્સ અને સીમામાં ઉગાડ્યું છે કારણ કે જવાહરલાલ નેહરુ અને અન્યોએ આઈઆઈટી, ઇસરો, આઈઆઈએમ, બેંકિંગ નેટવર્ક વગેરેની સ્થાપના કરી હતી. જ્યારે મનમોહનસિંહ અને નરસિંહ રાવએ અર્થતંત્રને ઉદાર બનાવી ત્યારે તેનું નિર્માણ થયું હતું.તેણે ભારતની આર્થિક સંભવિતતાને છૂટી કરી હતી. તે પાયો કે નાણા પ્રધાન આજે દાવો કરી શકે છે કે ભારત 5 ટ્રિલિયન ડૉલરનું અર્થતંત્ર હશે, “તેમણે જણાવ્યું હતું.

તેમણે આગળ કહ્યું કે જાહેર પ્રવચનો તમામ પ્રકારના હિંસાથી મુક્ત થવું જોઈએ.

“આજે ભારતમાં થતી સામાજિક અને રાજકીય વિકૃતિઓ અને વિચલનોને ટાળવા માટે, આપણી રાજકારણ અને લોકો જે સમસ્યાઓનો સામનો કરે છે તે સમજવા માટે આપણે પ્રામાણિક સંવાદમાં જોડાવાની જરૂર છે. આપણે દરેક પ્રકારના હિંસાથી જાહેર જનતાને પણ મુક્ત કરીશું, ભૌતિક તેમજ મૌખિક. જેમ આપણા સ્થાપકોએ એકવાર કર્યું તેમ, આપણે ઉત્સાહપૂર્વક બચાવ કરવાની અને ભારતના વચન આગળ વધારવાની જરૂર છે.

“ભારતના બંધારણે તેમના ધર્મ, જાતિ, જાતિ અને જન્મને ધ્યાનમાં લીધા વિના, બધા માટે સામાજિક-આર્થિક સમાનતા પ્રાપ્ત કરી છે. તે ધાર્મિક સહનશીલતા અને બિનસાંપ્રદાયિકતાને સુરક્ષિત કરે છે. લઘુમતી અધિકારોની સુરક્ષા, અમારા સ્થાપકોએ હકારાત્મક પગલાં અને લઘુમતીઓના સાંસ્કૃતિક અને શૈક્ષણિક અધિકારો પણ સુરક્ષિત કર્યા છે. વચન એસોસિએશન બનાવવા, વિચારની અભિવ્યક્તિની સ્વતંત્રતા, અસ્પૃશ્યતાને નાબૂદ કરવા, સાર્વત્રિક પુખ્ત ફ્રેન્ચાઇઝ, વ્યાપક ઔદ્યોગિક વિકાસ અને સમાજવાદનો અધિકાર પણ ધરાવે છે. આ દ્રષ્ટિકોણથી મોટાભાગે આ દ્રષ્ટિકોણથી ભારત અસ્તિત્વ ટકાવી રાખવા અંગે વ્યાપક શંકાસ્પદતાનો વિરોધ કરી શક્યો છે. ,” તેણે કીધુ.

ભૂતપૂર્વ રાષ્ટ્રપતિએ સમર્ધ ભારતની માસિક વ્યાખ્યાન શ્રેણી, મંથનની રજૂઆત કરી હતી, જે ભારતના અગ્રણી નીતિ નિર્માતાઓ, શિક્ષણશાસ્ત્રીઓ અને કાર્યકરોને ભારતના બંધારણીય વિચારોની સુરક્ષા અને આગળ વધવાના માર્ગો પર સંવાદમાં જોડાવા માટે યજમાન કરશે.

એનડીટીવી.કોમ પર ભારત અને સમગ્ર વિશ્વમાં બ્રેકિંગ ન્યૂઝ , લાઇવ કવરેજ અને તાજેતરના સમાચાર મેળવો. એનડીટીવી 24×7 અને એનડીટીવી ઇન્ડિયા પરની તમામ લાઇવ ટીવી એક્શનને પકડી લો. અમને ફેસબુક પર પસંદ કરો અથવા નવીનતમ સમાચાર અને જીવંત સમાચાર અપડેટ્સ માટે ટ્વિટર અને Instagram પર અમને અનુસરો.