ટ્રસ્ટ મત આગળ, કર્ણાટક બળવાખોર કાયદોદાતા રાજીનામું પાછું ખેંચી લેશે

ટ્રસ્ટ મત આગળ, કર્ણાટક બળવાખોર કાયદોદાતા રાજીનામું પાછું ખેંચી લેશે

રામલિંગા રેડ્ડી 18 ધારાસભ્યોમાંની એક છે જેણે કર્ણાટક ગઠબંધન સરકારને છોડી દીધી હતી.

બેંગલુરુ:

કર્ણાટક વિધાનસભાની ટ્રસ્ટ મત માટે કલાકો ચાલવા સાથે, બળવાખોર કોંગ્રેસી ધારાસભ્ય રામલિંગા રેડ્ડીએ બુધવારે સાંજે જણાવ્યું હતું કે તેઓ રાજીનામું પાછું ખેંચી લેશે અને કોંગ્રેસ-જનતા દળ બિનસાંપ્રદાયિક ગઠબંધન સરકારના તરફેણમાં મતદાન કરશે, જે 18 થી અત્યાર સુધી પતનના કાંઠે છે. ધારાસભ્યો રાજીનામું આપ્યું.

કૉંગ્રેસના એક નેતા રેડ્ડીએ સમાચાર એજન્સી પીટીઆઈને જણાવ્યું હતું કે, “હું વિધાનસભાની સત્રમાં ભાગ લઈશ અને પક્ષના પક્ષમાં મત આપીશ. હું પાર્ટીમાં જ રહીશ અને ધારાસભ્ય તરીકે સેવા આપીશ.”

રામલિંગા રેડ્ડી કર્ણાટકના શાસક ગઠબંધનના 16 ધારાસભ્યો પૈકીના એક છે જેમણે છેલ્લા બે અઠવાડિયામાં રાજીનામું આપ્યું છે; બે સ્વતંત્ર ધારાસભ્યોએ પ્રધાનો તરીકે રાજીનામું આપ્યું અને શાસક ગઠબંધનને ટેકો પાછો ખેંચી લીધો.

જો તમામ રાજીનામા સ્વીકારવામાં આવે તો રાજ્ય સરકાર તેના બહુમતી ગુમાવશે. ગઠબંધનના 118 સભ્યો 100 ની નીચે આવશે અને બહુમતી ચિહ્ન 113 થી 105 સુધી જશે. ભાજપ પાસે 105 સભ્યો છે અને બે સ્વતંત્ર ઉમેદવારોનો ટેકો છે, જે તેની સંખ્યા 107 સુધી લઈ જશે.

જે દિવસે રેડ્ડીએ રાજીનામું આપ્યું હતું તે દિવસે તેમની દીકરી અને સદસ્ય રેડ્ડીએ આ પગલાંને સમર્થન આપ્યું હતું અને કહ્યું હતું કે તેઓ પાર્ટીમાં બેવડા ધોરણોથી હતાશ થયા હતા. “અમે રાજ્ય કોંગ્રેસ નેતાગીરી દ્વારા દગો અનુભવીએ છીએ, તે 13 મહિનાનો છે.” તેણી (રામલિંગા રેડ્ડી) બોલી ત્યારે પ્રથમ વખત ડિસેમ્બરમાં હતી, “તેણીએ કહ્યું હતું.

મોટાભાગના બળવાખોર ધારાસભ્યોને રાજીનામું આપ્યા બાદ મુંબઇમાં છાવણી કરવામાં આવી હતી, ત્યારે રેડ્ડી બેંગલુરુમાં છે, કૉંગ્રેસ તેમને શાંત કરવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે તે અહેવાલોમાં છે. વિધાનસભા અધ્યક્ષને બળવાખોર ધારાસભ્યોની ગેરલાયક ઠેરવવા બદલ પાર્ટીએ તેમને છોડી દીધો હતો અને કહ્યું હતું કે તેઓ એક અપવાદ છે.

અન્ય બળવાખોર ધારાસભ્યોએ, તેમ છતાં જણાવ્યું છે કે તેમના રાજીનામા પર પાછા ફરવાનો કોઈ પ્રશ્ન નથી.

બળવાખોરો સુપ્રીમ કોર્ટમાં ગયા હતા અને તેમના રાજીનામું પર બેઠેલા સ્પીકરને નકામા ગઠબંધન માટે સમય ખરીદવા માટે આરોપ મૂક્યો હતો, પરંતુ ટોચની અદાલતે બુધવારે જણાવ્યું હતું કે સ્પીકર તેમની સ્થિતિ અંગે નિર્ણય લેવા માટે સ્વતંત્ર છે.

અદાલતે એમ પણ કહ્યું હતું કે બળવાખોર ધારાસભ્યોએ રાજ્ય વિધાનસભાની કાર્યવાહીમાં ભાગ લેવા માટે ફરજ પાડવી જોઈએ નહીં. આનો મતલબ એ છે કે સરકાર ટ્રસ્ટ મતમાં ભાગ લેવા માટે અસંતુષ્ટ ધારાસભ્યોને દબાણ કરવા માટે ચાબુકનો ઉપયોગ કરી શકતી નથી.

મુખ્યમંત્રી એચ.ડી.કુમારાસ્વામીએ ફ્લોર ટેસ્ટની શોધ કરવાના પગલાને પાછલા મેમાં સત્તામાં આવતાં ચુસ્ત ગઠબંધનને બચાવવા માટેના છેલ્લા પ્રયાસો તરીકે જોવામાં આવે છે, જેણે ચૂંટણી પછી કોઈ પણ પક્ષને સ્પષ્ટ બહુમતી આપી નથી.

ભાજપ કહે છે કે ગઠબંધન સરકારે રાજીનામું આપવું જ જોઈએ કારણ કે તે “શાસન માટેનો નૈતિક સત્તા ગુમાવ્યો છે.” કર્ણાટકમાં કોંગ્રેસ અને જેડીએસ દ્વારા કટોકટીની રચના કરવા અને કટોકટીની રચના કરવા બદલ કર્ણાટકમાં સત્તા પર કબજો લેવાનો આરોપ મૂકવામાં આવ્યો છે.

પીટીઆઈ દ્વારા ઇનપુટ્સ સાથે

એનડીટીવી.કોમ પર ભારત અને સમગ્ર વિશ્વમાં બ્રેકિંગ ન્યૂઝ , લાઇવ કવરેજ અને તાજેતરના સમાચાર મેળવો. એનડીટીવી 24×7 અને એનડીટીવી ઇન્ડિયા પરની તમામ લાઇવ ટીવી એક્શનને પકડી લો. અમને ફેસબુક પર પસંદ કરો અથવા નવીનતમ સમાચાર અને જીવંત સમાચાર અપડેટ્સ માટે ટ્વિટર અને Instagram પર અમને અનુસરો.