કુલભૂષણ જાધવ કેસ: ભારત કેવી રીતે કાનૂની યુદ્ધ જીતી ગયું

કુલભૂષણ જાધવ કેસ: ભારત કેવી રીતે કાનૂની યુદ્ધ જીતી ગયું

નવી દિલ્હી: પાકિસ્તાની લશ્કરી અદાલતે કુલભૂષણ જાધવને મોતની સજા આપ્યા બાદ, 2017 માં રાહત માટે આઇસીજેની મુલાકાત લેવા સિવાય બીજો કોઈ વિકલ્પ બાકી નહોતો. ભારત જાદવ એક નાગરિક હતો જેનો અપહરણ કરવામાં આવ્યો હતો અને સશસ્ત્ર દ્વારા પાકિસ્તાન ખસેડવામાં આવ્યો હતો. જૂથો અને તે ઈસ્લામાબાદ તેની સમસ્યાઓ માટે ભારતને દોષ આપવા માટે તેનો ઉપયોગ કરી રહ્યો હતો

બલોચિસ્તાન

.

ભારતના જણાવ્યા મુજબ, જાધવને તેમની પસંદગીના કાયદાકીય સલાહકાર દ્વારા બચાવવાનો અધિકાર નકારવામાં આવ્યો હતો. તેમના ગુનેગાર અને મૃત્યુદંડની સજા કેદમાં લેવામાં આવેલા “કબૂલાત” પર આધારિત હતી, ભારતએ જાળવી રાખ્યું હતું.

ભારતનો કેસ એ હકીકત સાથે બાંધવામાં આવ્યો હતો કે પાકિસ્તાન કોન્સ્યુલર રિલેશન્સ (વીસીસીઆર) પરના વિએના કન્વેન્શનની કલમ 36 (1) (બી) ની ભંગમાં છે, જેણે પાકિસ્તાનને ભારતને “વિલંબ કર્યા વિના” ભારતીય રાષ્ટ્રીય ધરપકડની જાણ કરવાની ફરજ પાડી હતી. .

સંપૂર્ણ ચુકાદો વાંચો, જાધવને 3 માર્ચ, 2016 ના રોજ “ધરપકડ” કરવામાં આવ્યો હતો અને તે માત્ર 25 માર્ચ, 2016 ના રોજ જ હતો, પાકિસ્તાની વિદેશ સચિવે આ “ધરપકડ” ના ઇસ્લામાબાદમાં ભારતીય ઉચ્ચ કમિશનરને જાણ કરી હતી. ભારતીય સત્તાવાળાઓના જણાવ્યા પ્રમાણે, જાધવની ધરપકડના ભારતીય હાઈ કમિશનરને જાણ કરવા માટે પાકિસ્તાને ત્રણ અઠવાડિયા કેમ લીધા તે અંગે કોઈ સમજૂતી આપી નહીં.

જાધવને તેમના અધિકારોની જાણ ન કરીને અને ભારતીય અધિકારીઓને તેમની ઍક્સેસને નકારીને પાકિસ્તાન દ્વારા વિએના કન્વેન્શનનો પણ ઉલ્લંઘન કરવામાં આવ્યો.

ભારતીય સત્તાવાળાઓના જણાવ્યા અનુસાર લશ્કરી અદાલત દ્વારા આખરી સુનાવણી અને સજા, “કાયદેસરની કબૂલાત હેઠળ લેવામાં આવેલી કબૂલાત” પર આધારિત હતી, તે પૂરતું કાયદેસર પ્રતિનિધિત્વ વિનાનું હતું.

તે વિયેના કન્વેન્શન અને હેઠળ આપવામાં આવેલ અધિકારો અને સંરક્ષણના બહાદુરીથી અવ્યવસ્થિત હોવાનું કહેવાય છે

આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદો

, આઈસીસીપીઆર (સિવિલ અને પોલિટિકલ રાઇટ્સ પર આંતરરાષ્ટ્રીય કરાર) સહિત. આઈસીસીપીઆર હેઠળ ‘માનવ અધિકાર’ પરની ન્યાયશાસ્ત્ર, ‘યોગ્ય પ્રક્રિયા’ રૂબ્રિકને માન્ય કરે છે.

કદાચ ભારતનો પાકિસ્તાનનો એવો દાવો છે કે 2008 ના દ્વિપક્ષીય કરારે વિએના કન્વેન્શન પર ભાર મૂક્યો હતો તેવું સૌથી મહત્ત્વનું પાસું ભારત હતું.

ભારતની દલીલ મુજબ, વિયેના કન્વેન્શન એ સ્વીકારે છે કે રાજ્યોમાં દ્વિપક્ષીય વ્યવસ્થા હોઇ શકે છે જે બહુપક્ષીય સંમેલન / સંધિમાં રચાયેલ સિદ્ધાંતોને “વિસ્તૃત અથવા પૂરક” કરે છે. જો કે, તે જણાવે છે કે સંધિઓના કાયદાના કલમ 73 (2) દ્વિપક્ષીય સંધિઓ દ્વારા બહુપક્ષીય સંમેલનની જોગવાઈઓના ઘટાડાને માન્યતા આપતા નથી.

ભારતે આઈસીજેને સફળતાપૂર્વક ખાતરી આપી હતી કે વિયેના કન્વેન્શનના કલમ 36 હેઠળના અધિકારોને અપવાદ કરવાના પાકિસ્તાનના પ્રયાસો સૂચવે છે કે આવા અધિકારો કોઈ વ્યક્તિને ઉપલબ્ધ કરાવી શકાતા નથી, જેની સામે “જાસૂસી” નો પ્રથમ દૃષ્ટિકોણ છે તે ટેકેબલ નથી.

ભારતીયોએ પ્રક્રિયા ધોરણોના ઉલ્લંઘન કરનાર નાગરિકોની અજમાયશ માટે લશ્કરી અદાલતોનો ઉપયોગ કર્યો. “લશ્કરી અદાલતો દ્વારા વિદેશી રાષ્ટ્રીય નાગરિકોની સુનાવણી આઇસીસીપીઆરની પ્રતિબંધિત છે અને લઘુત્તમ ધોરણો ‘આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદાના સિદ્ધાંતો’ તરીકે ઓળખાય છે, એમ એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું.