ચંદ્ર પરના પગલાઓ: અવકાશ પુરાતત્વવિદ્ એલિસ ગોર્મન સાથેની મુલાકાત – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ

ચંદ્ર પરના પગલાઓ: અવકાશ પુરાતત્વવિદ્ એલિસ ગોર્મન સાથેની મુલાકાત – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ

કદાચ 50 વર્ષોમાં આપણે ચંદ્રની મુસાફરી કરતા લોકોની વાર્તાઓ સાંભળીને બીમાર થઈશું. ટીડલુકાસ 5000 / એએપી , સીસી દ્વારા એલિસ ગોર્મન , ફ્લિંડર્સ યુનિવર્સિટી

એલિસ ગોર્મન પૃથ્વીની ભ્રમણકક્ષા, ઊંડા અવકાશ તપાસ અને ગ્રહોની ઉતરાણ સાઇટ્સમાં સ્પેસ જંક પર કામ કરતા એક અવકાશ પુરાતત્વવિદ્ છે. તેમણે આ વસ્તુઓ અને સ્થાનોથી ભૌતિક વસ્તુઓ, અને તેમના વારસાગત મહત્વ તરીકે આપણે શું શીખી શકીએ – તે પૃથ્વી પરના લોકો અને સમુદાયો માટે ખરેખર જેનો અર્થ છે.

જુલાઈ 1969 ના ચંદ્ર ઉતરાણની 50 મી વર્ષગાંઠની નિશાની માટે પ્રકાશિત થયેલી ધ કન્વર્સેશનની પોડકાસ્ટ શ્રેણી ટુ ધ મૂન અને તેના પછી એલિસની વિશેષતાઓ. આ પ્રસંગોપાત શ્રેણી ઝૂમ આઉટના ભાગરૂપે પ્રકાશિત આ વાતચીતની સારાહ કિનીહાન સાથેની એલિસના ઇન્ટરવ્યૂમાં આ સંપાદિત અર્ક છે. .


ચંદ્ર પર જે રહ્યું છે તેના વિશે ઘણાં બધા દસ્તાવેજો છે – પરંતુ તે આશ્ચર્યજનક છે કે આપણે કેટલું જાણીએ છીએ.

એવી વસ્તુઓ છે કે જે ગુમ થઈ ગઈ છે, જેમ કે ઉષ્ણકટિબંધીય ધાબળાના ભાગ રૂપે, જે ઉતરાણ મોડ્યુલને ફટકારે છે. ત્યાં એવી કેટલીક વસ્તુઓ છે જે ત્યાં આવી ગઈ છે જેને આપણે જાણતા નથી. એપોલો પરીક્ષણ મોડ્યુલ સૌર ભ્રમણકક્ષામાં વૉકબૉટ ગયો અને તાજેતરમાં જ તે ફરીથી મળી આવ્યો .


વધુ વાંચો: શુક્રવાર નિબંધ: ચંદ્ર પર પડછાયા – ક્ષણિક સૌંદર્ય, મનુષ્યો અને હબિસની વાર્તા


આ વાસ્તવમાં પુરાતત્વ રસપ્રદ બને છે. હું માનું છું કે, ઉદાહરણ તરીકે, કોઈએ ચંદ્ર પર અપોલો અવકાશયાત્રીઓના બૂટ પ્રિન્ટની સ્થિતિને સંપૂર્ણપણે ક્યારેય દસ્તાવેજીકૃત કરી નથી .

આપણે જાણીએ છીએ કે તેઓ જેવો દેખાય છે. આપણે જાણીએ છીએ કે તેઓ ત્યાં છે. તેઓ એપોલો સાઇટ્સની અસંખ્ય ફોટોગ્રાફ્સમાં પુનર્જીવિત થાય છે.

પરંતુ શું કોઈએ ખરેખર તેમને સૂચિબદ્ધ કર્યા છે? આ માનવ શરીર ચંદ્રના લેન્ડસ્કેપમાં કેવી રીતે ખસેડ્યું છે તે વિશે તેઓ શું કહી શકે તે માટે કોઈએ તેમને અભ્યાસ કર્યો છે, પૃથ્વીના તે પર્યાવરણથી તેઓ કેવી રીતે આ પર્યાવરણને અપનાવે છે?

1971 માં યુ.એસ.ના ધ્વજ સાથે, ચંદ્ર પર પગની છાપ, વ્હીલ ટ્રેક અને રીક્ષા-પ્રકારના પોર્ટેબલ વર્કબેન્ચ. નાસા

પુરાતત્ત્વશાસ્ત્ર શું કરે છે તે લોકો શું કહે છે તે વચ્ચેના તફાવતને જુએ છે અને તેઓ ખરેખર શું કરે છે. તે પગલાઓ જણાવે છે કે અવકાશયાત્રીઓ એવી વસ્તુઓ કરી રહ્યા હતા કે જેનાથી તેઓ સભાનપણે ઓળખતા ન હતા, કારણ કે તેઓએ તેમના વિશે વાત કરી નહોતી અથવા તેમને રેકોર્ડ કર્યું નથી.

જો તમે તે પદચિહ્નોના પુરાતત્વીય અભ્યાસ કર્યા હોત, તો અમે અપોલો 11 થી અપોલો 17 સુધીના તફાવતો જોવાની અપેક્ષા કરીશું.

આપણે દરેક અવકાશયાત્રી ક્રૂએ પાછલા એકના જ્ઞાનને કેવી રીતે સમાવી, અને સુટ્સ અને સાધનોની ડિઝાઇન કેવી રીતે બદલાઈ ગઈ અથવા દરેક પાછલા મિશનમાંથી કેવી રીતે અનુકૂલિત થઈ તેની પુરાવા જોવાની જરૂર છે. આપણે ખરેખર ભૌતિક પુરાવાઓનો ઉપયોગ કરીને આને ચાર્ટ કરવામાં સમર્થ હોવા જોઈએ.

ચંદ્રની વારસોને સુરક્ષિત કરવી

આપણે ચંદ્ર પરની વારસોને કેવી રીતે સુરક્ષિત કરીએ છીએ તે આપણે વ્યૂહાત્મક હોવા જોઈએ.

1969 માં અપોલો 12 મિશન સર્વેયર 3 થી માત્ર 180 મીટર દૂર ઉતર્યા – અમેરિકાએ એક રોબોટિક લેન્ડિંગ ક્રાફ્ટ 1967 માં ચંદ્ર પર મોકલ્યો. અવકાશયાત્રીઓએ સર્વેયર 3 ની મુલાકાત લીધી અને પૃથ્વી પર પાછા લેવા માટે કૅમેરો અને કેટલાક બીટ્સ અને ટુકડાઓ દૂર કર્યા.

જ્યારે નાસાએ સામગ્રીનું વિશ્લેષણ કર્યું ત્યારે, તેઓએ શોધી કાઢ્યું કે સર્વેયર 3 ની ઉતરાણ ઉપરાંત અપોલો 12 ની ઉતરાણ ફક્ત ક્રેટરની ધાર પર જ ચંદ્રની ધૂળ ઉડાવી હતી, જે સપાટીને અવરોધિત કરી હતી.

આનાથી માનવ ઉત્પાદિત સામગ્રી માટે ચંદ્ર ધૂળના જોખમોનો વિચાર અમને મળ્યો.

ઍપોલો 12 ચંદ્ર ઉતરાણ મિશનનો અવકાશયાત્રી એલન બીન હતો. નાસા

આ ક્ષણે યોજના ઘણાં નવા મિશન અપોલો અને અન્ય સાઇટ્સ પર જવા વિશે વાત કરી રહ્યાં છે, અને વિશ્લેષણ માટેના નમૂનાઓને દૂર કરી રહ્યા છે જે તેઓ માનવ સામગ્રી પર ચંદ્ર વાતાવરણની અસરને ધ્યાનમાં લેવા માટે ઉપયોગ કરી શકે છે.

ભવિષ્યમાં ભવિષ્યમાં મિશનની યોજના માટે આ અત્યંત ઉપયોગી છે, પરંતુ આ સમયે આ કરવા માટે કોઈ પણ પ્રકારની વ્યવસ્થિત રીત નથી. તેઓ એપોલો સાઇટ્સ પર સંપર્ક કરી શકે છે અને આ પ્રક્રિયામાં તે બધા પગલાની છાપ સંપૂર્ણપણે ભૂંસી નાખે છે અને ચંદ્ર ધૂળને ફરીથી ખીલે છે.

એક પુરાતત્વીય સિદ્ધાંત છે કે તમે ક્યારેય કોઈ સાઇટની ખોદકામ નહીં કરો. તમે હંમેશાં અવિચ્છેદિત થાપણ છોડી દો અથવા દિવાલો પર રોક કલા છોડી દો. તમે ભાવિ વૈજ્ઞાનિકોને નમૂના લેવા માટે સામગ્રી છોડી દો કારણ કે અમને ખબર નથી કે ભવિષ્યમાં કઈ તકનીકો ઉપલબ્ધ થશે.


વધુ વાંચો: ઓસ્ટ્રેલિયન પુરાતત્વવિદોએ દાયકાઓ પહેલા ‘પથ્થર યુગ’ શબ્દનો ઉપયોગ કર્યો હતો, અને તેથી તમારે પણ જોઈએ


જો આપણે પુરાતત્વીય પરિપ્રેક્ષ્યમાંથી સૌ પ્રથમ આને જોવું જોઈએ, તો આપણે બેસીને વિચારવું જોઈએ: ઠીક છે, આપણે ખરેખર કઈ સામગ્રી એકત્રિત કરવાની જરૂર છે? અમને સર્વેયર 3 માંથી આધારરેખા મળી છે – તેની સરખામણી કરવા માટે શ્રેષ્ઠ સામગ્રી શું છે?

કદાચ આપણે શારીરિક નમૂનાઓ લેવાની જરૂર નથી. અમારી પાસે તકનીકો હોઈ શકે છે જેનો ઉપયોગ વિનાશક વિના વિના આ સાઇટ્સના ડેટાને દૂર કરવા માટે કરી શકાય છે.

આપણે ડેટાનો વપરાશ ધ્યાનમાં લેવાની પણ જરૂર છે. ચાલો માત્ર એક સ્પેસ એક્સ ચંદ્ર મિશન અગાઉની ઉતરાણ સાઇટની મુલાકાત લઈએ – કદાચ અપોલોના એકમાં, અને નમૂનાઓને દૂર કરે છે, હવે તેનો અભ્યાસ કરો. આ પદાર્થો બાહ્ય અવકાશ સંધિ હેઠળ યુ.એસ. સરકારની મિલકત છે. પરંતુ સ્પેસએક્સ એ એક ખાનગી કંપની છે. શું તેઓ આ વિશ્લેષણના પરિણામો તેમના સ્પર્ધકો સાથે શેર કરવાની જરૂર છે?

આ તે છે જે મેં હજી સુધી ખૂબ ચર્ચા કરી નથી, પરંતુ ચંદ્ર પર પાછા જવાની દરેકની યોજના તરીકે તેને કામ કરવાની જરૂર છે.

જગ્યામાં કબ્રસ્તાન

મનુષ્યો ચંદ્ર ગયા ત્યારથી 50 વર્ષ છે – અને હવે લોકો મંગળ પર જવા પર ખૂબ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે.

પરંતુ જ્યારે બીજું ગ્રહ ઘર બની જાય ત્યારે શું થાય છે, જ્યારે પ્રથમ પેઢીઓ જન્મે છે, જીવે છે, અને તે જ રીતે, અવકાશમાં મૃત્યુ પામે છે?


વધુ વાંચો: એક સદી પહેલાં, સ્પેસ એક્સ્પ્લોરેશનના ભાવિની દ્રષ્ટિ


હું વારંવાર વિચારું છું કે અવકાશમાં પ્રથમ મૃત્યુ એ કેવી રીતે સંબંધિત છે તેના માટે એક મોટો ટર્નિંગ પોઇન્ટ બનશે. અત્યાર સુધી કોઈ પણ ખરેખર નથી રહ્યું. પૃથ્વી ભ્રમણકક્ષામાં કમનસીબ યુએસએસઆર સોયાઝ 11 મિશન હતું , જ્યાં અવકાશયાન છોડ્યા પછી ત્રણ અવકાશયાત્રીઓ મૃત્યુ પામ્યા હતા – પરંતુ તેઓ પૃથ્વી પર પુનઃપ્રાપ્ત થયા હતા. [તકનીકી ખામી પછી સોયુઝ કેપ્સ્યુલને ડિપ્રેસ્યુઇઝ થવા માટે [ક્રૂનું અવસાન પૃથ્વી પર પાછું થયું હતું.]

અન્ય મૃત્યુ થયા છે, ઉદાહરણ તરીકે દુ: ખદ જગ્યા શટલ અકસ્માતો પર , પરંતુ વાસ્તવમાં તેઓ અવકાશમાં નથી.

મંગળ પર સ્થાયી થવાની સંભાવના વિશે વાત કરતી વખતે લોકો એવું અવગણે છે. જોખમો એટલા મહાન છે.

લોકો મરી જશે. ચંદ્ર પર માનવ વસાહત હોય તો તેઓ સંભવતઃ મૃત્યુ પામે છે.

તેથી તે જગ્યાને કેવી રીતે જુએ છે તે કેવી રીતે અસર કરશે?

પ્રથમ જીવંત ચીજો ચંદ્ર પર પહેલેથી જ મૃત્યુ પામ્યા છે . ચાઇના દ્વારા ઉપયોગમાં લેવાતા રોવરના તાજેતરના પ્રયોગમાં તેમાંથી કેટલાક બીજના વાવેતર થયા હતા અને પછી તે મૃત્યુ પામ્યા હતા.

મૃત્યુ પહેલાથી “પૃથ્વીની બહાર” છે, અને આપણે ભવિષ્યમાં વધુ મૃત્યુની અપેક્ષા રાખી શકીએ છીએ.

મંગળ પર દફનાવવામાં આવનારા પ્રથમ વ્યક્તિ કોણ હશે? નિક બ્રુકસ / ફ્લિકર , સીસી BY-NC

આ જગ્યાને આપણે કેવી રીતે લાગે છે તે બદલવાની જરૂર છે. જ્યારે આપણે આકાશમાં તે ગ્રહો જોતા અને ત્યાં કબ્રસ્તાન હોય તેવું લાગે છે; કદાચ ચંદ્ર રેગોલિથમાં અથવા લાલ માર્ટિન ધૂળમાં માનવ શરીરનો સમાવેશ થાય છે.

જો તે કબ્રસ્તાન બને તો આ સ્થાનો અમને કેવી રીતે લાગે છે?

2069 માં ચંદ્ર

હાલમાં ચંદ્ર પરની સાઇટ્સના સંદર્ભમાં, લગભગ 50 જુદા જુદા સ્થાનો છે જ્યાં માનવ સંસ્કૃતિ ઉતરેલી છે, અને તે ખૂબ વિવિધ છે. યુ.એસ.એસ.આર. સામગ્રીની વિશાળ માત્રા, એક વિશાળ માત્રામાં યુએસ સામગ્રી – પણ જાપાનીઝ અને ભારતીય અને ચીની .

જો આપણે ભવિષ્યમાં 50 વર્ષ જોશું તો હું અપેક્ષા રાખું છું કે લેન્ડસ્કેપ વધુ વૈવિધ્યસભર હશે. અમારી પાસે ઘણાં દેશો હશે જે કદાચ આ ક્ષણે સ્પેસફાયરીંગ માનવામાં આવતાં નથી, પરંતુ તેઓએ પોતાના મિશન ચંદ્ર પર મોકલ્યા હશે. અથવા કદાચ તેઓ એવા પ્રયોગો ધરાવતા હતા જે અન્ય લોકોના મિશનનો ભાગ છે. કદાચ તેઓ તેમના પોતાના અવકાશયાત્રીઓ મોકલ્યા છે.

મને લાગે છે કે ચંદ્ર સાંસ્કૃતિક રીતે ખૂબ જ વૈવિધ્યસભર બનશે, પુરાતત્વીય રેકોર્ડ સાથે તે બધી વિવિધ સંસ્કૃતિઓને પણ અસર કરે છે.


વધુ વાંચો: ટ્રૅશ અથવા ટ્રેઝર? ઘણાં જગ્યા ભંગાર જંક છે, પરંતુ કેટલાક કિંમતી વારસો છે


અમે માઇનિંગ ઇન્સ્ટોલેશન પણ ત્યાં અપેક્ષા રાખી શકીએ છીએ. સંભવિત છે કે આ ચંદ્ર ધ્રુવ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં આવશે, જે ક્રાટર્સમાં જ્યાં 2 અબજ વર્ષો સુધી સૂર્ય પ્રકાશ પામશે નહીં. તેઓ આ બધા સમયે ઊંડા છાયામાં રહ્યા છે. તેઓ આ મૂલ્યવાન સંસાધનોથી ભરપૂર છે જે લોકો ઇંધણ માટે ઉપયોગ કરી શકે છે: પાણીની બરફ . તેથી craters ભવિષ્યના ચંદ્ર ઉદ્યોગો ઔદ્યોગિક કેન્દ્રો હોઈ શકે છે.

આપણે આ પૃથ્વીની સપાટીથી બધું જોઈ શકતા નથી – પરંતુ ત્યાં ઉપગ્રહો સતત સપાટીના ફૂટેજને સ્ટ્રીમ કરી રહ્યાં છે, તેથી આપણે ત્યાં શું ચાલી રહ્યું છે તે જોઈ શકીએ છીએ.

અમારી પાસે વિશિષ્ટ અવકાશયાત્રીઓ હોઈ શકે છે જેને આપણે અનુસરવાનું પસંદ કરીએ છીએ. ચંદ્ર પર તેઓ શું કરી રહ્યા છે તે વિશે સામાજિક મીડિયા સ્ટ્રીમ્સ પર સતત અપડેટ્સ હોઈ શકે છે.

1969 માં અવકાશયાત્રી અને અપોલો 10 કમાન્ડર થોમસ પી. સ્ટેફોર્ડના ચહેરા પર ક્લોઝ અપ દૃશ્ય. અવકાશયાત્રીઓ સોશિયલ મીડિયામાં પહેલાથી જ સક્રિય છે અને આમાં વધારો થવાની સંભાવના છે. નાસા

આપણે આ અવકાશયાત્રીઓના રોજિંદા જીવનમાં ખૂબ જ ગાઢ રીતે સંકળાયેલા હોઈએ છીએ.

તેવી શક્યતા છે કે ચંદ્ર પર્યટનનું એક સ્વરૂપ હશે, જેમાં અમને પોતાને રોબોટ્સમાં પ્રસ્તુત કરવા અને ચંદ્રની સપાટી પર થોડો જૉન્ટ્સ લઈ જવાનો સમાવેશ થાય છે.

પરંતુ મને લાગે છે કે ચંદ્ર પર્યટન ઉદ્યોગ જે લોકો કલ્પના કરી રહ્યા છે તેનાથી સંપૂર્ણપણે દૂર થઈ શકશે નહીં – ફક્ત ચંદ્ર પર તકનીકીઓ અને સંસાધનો વિશેની માલિકીની માહિતીને સુરક્ષિત રાખવા માટે ખૂબ મોટો ભાગ લેશે.

The Conversation logo

ભવિષ્યમાં અવકાશયાત્રી હોવા વિશે વિચારવું હવે દુર્લભ રહેશે નહીં. આ ક્ષણે, 500 થી વધુ લોકો જગ્યામાં છે. ફક્ત તે જ થોડા અપોલો અવકાશયાત્રીઓ ચંદ્ર પર છે.

આગળ તરફ જોઈ રહ્યા છીએ, ત્યાં હજારો લોકો હશે જે ચંદ્ર પર અને પાછા, કદાચ હજારો પણ હશે. આ અનુભવો હવે દુર્લભ અને અસાધારણ નથી.

લોકો ચંદ્ર પર જે કાર્યો કરે છે તેના વિશે લોકોને કહેવાની સુનાવણી કરવામાં અમને બીમાર થઈ શકે છે. કદાચ આ સામાન્ય હશે. ચંદ્ર ફક્ત એન્ટાર્કટિકા વિશે વિચારવાની જેમ જ હશે. તે દૂરસ્થ છે, પરંતુ તે આપણા વિશ્વનો ભાગ છે.


એલિસ ગોર્મન , પુરાતત્ત્વવિદ્યા અને સ્પેસ સ્ટડીઝના સિનિયર લેક્ચરર, ફ્લિંડર્સ યુનિવર્સિટી

આ લેખને ક્રિએટિવ કૉમન્સ લાઇસેંસ હેઠળ વાર્તાલાપથી ફરીથી પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યો છે. મૂળ લેખ વાંચો.

વાતચીત