આઈસીસી ક્રિકેટ વર્લ્ડ કપ 2019: ભારતની વ્યૂહાત્મક ભૂલ, ન્યૂઝીલેન્ડ વિરુદ્ધ ગેટટેબલ રન-ચેઝમાં નિરાશ – ફર્સ્ટપોસ્ટ

આઈસીસી ક્રિકેટ વર્લ્ડ કપ 2019: ભારતની વ્યૂહાત્મક ભૂલ, ન્યૂઝીલેન્ડ વિરુદ્ધ ગેટટેબલ રન-ચેઝમાં નિરાશ – ફર્સ્ટપોસ્ટ

“અમે 45 મિનિટ ખરાબ ક્રિકેટનો અનુભવ કર્યો, અને તે આપણને વિશ્વ કપમાંથી બહાર લાવ્યો.”

વિરાટ કોહલીએ સેમિ-ફાઇનલ્સમાં ન્યૂ ઝીલેન્ડ સામેની ભારતની નિષ્ફળતાનો ચપળ અને સ્પષ્ટ મૂલ્યાંકન કર્યો હતો. મેગા ઇવેન્ટના ફાઇનલ્સમાં જીત અને સ્પોટ માટે 240 રનનો પીછો કરતા ભારત 221.2 ની બોલિંગની સંભાવના હેઠળ ઉભો થયો.

આઈસીસી ક્રિકેટ વર્લ્ડ કપ 2019: ભારતની વ્યૂહાત્મક ભૂલ, ન્યુઝીલેન્ડ સામેની મેચમાં પરાજય મેળવનાર બેટિંગમાં નિષ્ફળતાનો અભાવ

એમ.એસ. ધોનીને બેટિંગ કરવાના ભારતનો નિર્ણય સેમિ-ફાઇનલ્સમાં ન્યૂ ઝીલેન્ડ વિરુદ્ધ કોઈ રન નોંધાયો નહીં. એપી

કોહલી ટોપ-ઓર્ડર પતન વિશે વાત કરી રહ્યા હતા જે ભારતને ચાર ઓવરમાં 5/3 રનથી હારી ગયું હતું. એક ઉત્સાહજનક ફટકો કે જેનાથી ભારત મોટેભાગે પુનઃપ્રાપ્ત થયું નથી. ટોપ ઓર્ડર પતન છેલ્લા ચાર વર્ષમાં ભારતની બધી મોટી મેચોમાં પૂર્વવત્ થઈ ગયું છે. 2015 ના વર્લ્ડકપમાં તે ઓસ્ટ્રેલિયા સામેની છેલ્લી ચાર મેચ અથવા પાકિસ્તાન વિરુદ્ધ 2017 ચેમ્પિયન્સ ટ્રોફી ફાઇનલ હશે.

પરંતુ, કોહલી દ્વારા નક્કી કરવામાં આવેલા મૂલ્યાંકનમાં આપણે સરળતાથી ખરીદી કરીશું? શું તે દિવસે ભારતના બેટિંગની સાથે કે સામાન્ય રીતે કાર્પેટ હેઠળની સમસ્યાઓને સાફ કરી શકાશે નહીં? શું તે ભારતના નુકશાનની ઓવરિમ્પલિફિકેશન નથી?

હા, માન્ચેસ્ટરમાં ન્યૂ ઝિલેન્ડ સામે ભારતની ભયંકર શરૂઆત થઈ હતી, છતાં તેઓએ રિષભ पंत, દિનેશ કાર્તિક, હાર્ડિક પંડ્ય, એમ.એસ. ધોની, રવિન્દ્ર જાડેજા અને ભુવનેશ્ર્વર કુમારનો પીછો કર્યો હતો. વિલો ની તમામ સક્ષમ વાઇલ્ડર.

બાજુઓની ગુણવત્તામાં તફાવત વિશે મોટી રમતો ખૂબ ઓછી છે. ‘નાની’ ટીમ સામાન્ય રીતે તેને મોટા તબક્કામાં ન બનાવે. મોટા રમતો દબાણને નિયંત્રિત કરવા, યોગ્ય નિર્ણયો અને યોગ્ય એપ્લિકેશન બનાવવા વિશે વધુ છે.

તે અહીં હતું કે કિવી દક્ષિણ એશિયાના જાયન્ટ્સને હરાવ્યા હતા. બંને બાજુઓ ઈર્ષાભાવના બૉલિંગ લાઇન-અપ્સ સાથે મેચમાં ગયા હતા જે ચેરી સાથે હાથમાં ફટકો પડ્યો હતો. બેટિંગમાં સારો તફાવત હતો.

માન્ચેસ્ટર તરીકે વિશ્વ કપમાં રમાનારી એક સ્થળ તરીકે માન્ચેસ્ટર. ઓલ્ડ ટ્રેફોર્ડની અગાઉની રમતમાં, દક્ષિણ આફ્રિકા અને ઑસ્ટ્રેલિયાએ 300 થી વધુ રન બનાવ્યા હતા. પરંતુ સેમિ-ફાઇનલ ટ્રેક અપેક્ષા મુજબ રમી શકશે નહીં. અને કિવીએ તે ભારત કરતાં પ્રારંભિક અને વધુ સારી રીતે વાંચી.

ટ્રેકની ધીમી પ્રકૃતિએ સેમિ-ફાઇનલને ઘર્ષણની લડાઈમાં ફેરવી દીધી. તે ટેસ્ટ ક્રિકેટની જેમ વધુ હતું. વરસાદની વિલંબના કારણે બે દિવસના અંતમાં કાવ્યાત્મક સંપર્કમાં વધારો થયો.

રોસ ટેલરે જીત પછી કહ્યું હતું કે, “તે એક મેચ મેચની લાગણી હતી, રાતોરાત બહાર ન હોવાથી અને થોડો અસ્વસ્થ રહ્યો હતો. પરંતુ અમે ગઈકાલે 240 વિશે સ્પર્ધાત્મક કુલ હોવા વિશે વાત કરી હતી.”

કિવી બેટિંગ બ્રિગેડે તેના વિરોધીને રન ફટકારીને આઉટકોર્ડેડ કર્યું. પ્રસારણકર્તા માર્ક નિકોલસે બુધવારે સવારે જાહેર કર્યું હતું તેમ, ન્યૂઝીલેન્ડના અગાઉના દિવસની 46.1 ઓવરની ઇનિંગ 150 ડોટ બોલ સાથે લોડ થઈ હતી. હેનરી નિકોલસ, કેન વિલિયમ્સન અને ટેલરે મધ્યમ ઓવરમાં ઘણી બધી ડિલિવરી લીધી હતી પરંતુ તેની કિંમત હવે ગોલ્ડમાં છે. સૌથી મહત્ત્વની વાત એ છે કે, તેઓ જે સફળ રહ્યા હતા તે મધ્યમ ઓવરમાં પતનથી બચવા માટે ભારતીય બોલરોએ પ્રારંભિક સફળતા પ્રાપ્ત કરી હતી.

વિલીયમ્સન અને ટેલરની ભાગીદારી ખાસ કરીને જ્યાં 65 બોલમાં 102 બોલમાં ઉમેરવામાં આવી હતી, તે નિરાશાજનક અને બેડોળ દેખાવ માટે બનાવવામાં આવી હતી. ઇરાદો પૂછવામાં આવ્યો હતો. પરંતુ જોડીને ખબર હતી કે તેઓ શું કરી રહ્યા હતા. ચળકતી ડ્રાઈવોની કોઈ જરૂર નથી, તેના બદલે ગિટાર, ગમ્પ્શન અને બહાદુરીની જરૂર હતી અને તેમાં પુષ્કળ પ્રમાણ હતું.

બીજી તરફ, પ્રારંભિક ફટકો પછી, ભારતના પુનર્નિર્માણના કાર્યે મધ્યમ ક્રમ સાથે રડબ્લોકને અથડાવી રાખ્યું જેમાં રિષભ पंत અને હડિક પાંડ્ય શામેલ હતા, જે શ્યામ દળો દ્વારા મોટી શૉટ્સ રમવા માટે અને ડોટ દડાઓના દબાણના મામલામાં ભૂલો કરવા માટે ગડબડ કરી રહ્યા હતા. .

પંત અને પંડ્યને વિલિયમસન-ટેલર બ્લુપ્રિન્ટનું પાલન કરવાની જરૂર હતી, પરંતુ તેઓ વૃત્તિ પર આધારિત હતા. એક કહેશે કે, તેઓ તેમની પ્રકૃતિ અનુસાર રમી રહ્યા હતા પરંતુ મોટાભાગના તબક્કે માંગમાં આક્રમક અંકુશની માંગ હતી. એક કહેશે, પેન્ટ અને પાંડ્ય વિલિયમ્સન અને ટેલર સાથે કોઈ મેળ ખાતા નથી પરંતુ એક મતભેદોનો વિરોધ કરીને તેના મીઠાનું કમાણી કરે છે.

5/3 ની ભયાનક શરૂઆત પછી, ભારતે તેમના દુઃખને ફોલ્લીઓથી વધારીને 92-6 કર્યું.

ટેક્ટિકલ ભૂલ

સેમિ-ફાઇનલ અથડામણમાંના એક ભયાનક તથ્યોમાં એમએસ ધોનીને નંબર 7 પર બેટ્સમેન બનાવવાનો નિર્ણય હતો. આ વર્લ્ડકપમાં પ્રસંગોએ પીછેહઠ કરવા બદલ પીઢ ખેલાડી દોષિત છે, પરંતુ વિકેટ હંમેશાં બોલરો માટે એક મુશ્કેલ કાર્ય છે. .

તે તમને લાઇન દ્વારા હિટ કરી શકશે નહીં, પણ તમે તેના દરવાજામાંથી સરળતાથી પસાર થશો નહીં. 50 થી વધુ ઓડીઆઈ સરેરાશ સાથે, કોહલી અને કો કોઈક કારણસર, ધોનીને ડ્રેસિંગ રૂમમાં રાહ જોતા હતા જ્યાં સુધી તેઓ કોઈ વિકલ્પ વિના બાકી રહ્યા.

ધોની નં. 4 અથવા 5 પર ધોનીએ પતનની ધરપકડ કરી હોત પરંતુ તેના સાથીદારો સાથે પણ ખેંચી લીધી હોત અને મોટા શોટને ફટકારવાના દોષિત આનંદથી બચાવવામાં આવી શકે.

“આની જેમ પીછો કરવાથી, તમે ધોની 7 જેવા બેટ્સમેનને મોકલી શકતા નથી. તે શરૂઆતમાં બેટિંગ કરવા અને સમગ્ર ઇનિંગમાં બેટિંગ કરી શક્યો હોત. પછી અમારે જાડેજા, પંડ્ય અને કાર્થિક હોત, જેમણે ચાર અને પાંચ ઓવરમાં ફાળો આપ્યો હતો તે ભૂતકાળમાં ઘણો મોટો હતો. તે (કાર્થિક) ફક્ત ત્યારે જ સંઘર્ષ કરે છે જ્યારે તેને શરૂઆતથી રમત શરૂ કરવો પડે છે, “તેમ ભૂતપૂર્વ ભારતના સુકાની સૌરવ ગાંગુલીએ તેના મેચ-મેચ વિશ્લેષણમાં જણાવ્યું હતું.

240 રનની પીછેહઠમાં, ધીરજ સાથે સદ્ગુણ હોવાને કારણે, ધોની પટ્ટાને પથ્થર ખેંચવાની આદર્શ વ્યક્તિ હતી, જેમાં પાંડ્ય પાવર-હિટર હતો જે મૃત્યુ ઓવરમાં વરસાદમાં આગ લાવ્યો હતો. પરંતુ, કોહલી પાસે અન્ય વિચારો હતા.

મેચ પછીના નિર્ણયને સમજાવતા કોહલીએ કહ્યું હતું કે ધોનીને પ્રથમ થોડા મેચ પછી નીચલા ક્રમમાં રમવાની આ ભૂમિકા આપવામાં આવી હતી.

પરંતુ તે ખોટું છે. વેસ્ટ ઈન્ડિઝ, ઈંગ્લેન્ડ અને શ્રીલંકા સામેની મેચમાં ધોનીએ પાંચમાં બેટિંગ કર્યું ન હતું તે ગ્રૂપ તબક્કામાં ફક્ત ત્રણ મેચો, ભારત મધ્યમ ઓવરમાં ઝડપી રન કરવા ઇચ્છતો હતો અથવા સમાપ્તિ ઔપચારિકતા હતી.

દિવસની ભારતની બેટિંગની એકમાત્ર હકારાત્મક વાત રવીન્દ્ર જાડેજાની 77 ની લડાઇ હતી. પરંતુ તે વધુ નુકસાન પહોંચાડ્યું, તે અમને આશા આપી અને વચનો આપવામાં આવ્યાં નહોતાં.

આ વર્લ્ડ કપમાં, ભારતે અમને આશા આપી અને વચનો આપ્યા ન હતા.

સુધારાશે તારીખ: જુલાઈ 11, 2019 10:15:55 IST