પૂર્વ જન્મેલા શિશુઓએ માઇક્રોબાયોમ વિકાસમાં વિલંબ કર્યો છે: અભ્યાસ – ETHealthworld.com

પૂર્વ જન્મેલા શિશુઓએ માઇક્રોબાયોમ વિકાસમાં વિલંબ કર્યો છે: અભ્યાસ – ETHealthworld.com
પૂર્વ જન્મેલા શિશુઓએ માઇક્રોબાયોમ વિકાસમાં વિલંબ કર્યો છે: અભ્યાસ

વૉશિંગ્ટન ડીસી [યુએસએ]: જ્યારે અગાઉના અભ્યાસો સૂચવે છે

પ્રારંભિક જન્મ

નવજાતના ભવિષ્યના મગજ આરોગ્યને અસર કરે છે

અભ્યાસ

એ દર્શાવ્યું છે કે જે બાળકો અકાળે જન્મેલા છે અને અપેક્ષા કરતા ધીરે ધીરે વૃદ્ધિ દર્શાવે છે, તેમના માઇક્રોબાયોમના વિલંબિત વિકાસ, અથવા બેક્ટેરિયાની સમુદાયો અને આંતરડામાં રહેલા અન્ય સૂક્ષ્મ જીવોના વિકાસમાં વિલંબ થયો છે.

આ શિશુઓના મેટાબોલિઝમના વિશ્લેષણથી જાણવા મળ્યું છે કે કેલરીના સેવન સમાન હોવા છતાં, તેમના શરીર ઉપવાસ કરે છે તેવો પ્રતિભાવ આપે છે.

જર્નલ ‘સાયન્ટિફિક રિપોર્ટ્સ’ માં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસો સૂચવે છે કે વિકાસની નિષ્ફળતા સાથેના શિશુઓમાં માઇક્રોબાઇમનું અનન્ય મેકઅપ તેના પોષક તત્વોને યોગ્ય રીતે ચયાપચયની અક્ષમતામાં ફાળો આપી શકે છે જેથી આખા આરોગ્યને અસર થાય છે.

“વરિષ્ઠ લેખકો પૈટ્રિક બીજના એક વરિષ્ઠ લેખકોમાંના એક કહે છે,” માઇક્રોબાયોમ અને વિકાસમાં નિષ્ફળતા સાથે સંકળાયેલી ચયાપચયની અંદરના વિશિષ્ટ લક્ષણોની અમારી ઓળખ, પૂર્વવર્તી શિશુઓમાં આ વ્યાપક સમસ્યાને આગાહી, અટકાવવા અને સારવાર કરવાની નવી રીતો તરફ સંકેત આપે છે. ”

માનવીય માઇક્રોબાયોમ એક માનવમાં ટ્રિલિયન બેક્ટેરિયાથી વધુ હોવાનું માનવામાં આવે છે, જેમાં પ્રત્યેક માનવ કોષમાં માઇક્રોબાયલ કોષોની સંખ્યા 10 ગણી હોય છે. ચોક્કસ માઇક્રોબાયોમ લાક્ષણિકતાઓ સ્થૂળતા, એલર્જી, અસ્થમા , ડાયાબિટીસ, ઑટોઇમ્યુન રોગ , ડિપ્રેસન અને વિવિધ પ્રકારના કેન્સરમાં ભૂમિકા ભજવે છે.

ડૉ. સીડ જણાવ્યું હતું કે, “અમારા અભ્યાસમાં, અમે આંતરડાના માઇક્રોબાયોમ, મેટાબોલિઝમ અને પ્રિટરમ શિશુઓમાં વૃદ્ધિ વચ્ચેનાં સંબંધોની તપાસ કરી.”

પ્રારંભિક શિશુઓમાં વૃદ્ધિ નિષ્ફળતા સંજ્ઞાનાત્મક અને મોટર વિકલાંગતા માટેનું જોખમ પરિબળ છે અને આ બાળકોને સ્થૂળતા, ટાઇપ -2 ડાયાબિટીસ અને હૃદય રોગ પછી જીવનમાં આગળ ધપાવી શકે છે.

આ અભ્યાસમાં 58 શિશુઓનો સમાવેશ થાય છે જે ગર્ભાવસ્થાના 27 અઠવાડિયા પહેલા અથવા તેના પહેલા જન્મેલા હતા, સરેરાશ સરેરાશ બે પાઉન્ડ વજન ધરાવતા હતા. આ નવજાત શિશુઓમાં વૃદ્ધિની નિષ્ફળતાને પોસ્ટમેનસ્ટ્રુઅલ યુગ (ગર્ભાશયની વય ઉપરાંત કાલક્રમિક ઉંમર) ના 40 અઠવાડિયામાં સેક્સ-વિશિષ્ટ વૃદ્ધિ ચાર્ટ્સ પર ત્રીજા ટકાવારી કરતાં ઓછું વજન તરીકે વ્યાખ્યાયિત કરવામાં આવ્યું હતું.

58 બાળકોમાંથી, 36 ની વૃદ્ધિ નિષ્ફળ ગઈ હતી, જ્યારે બાકીનામાં યોગ્ય વિકાસ થયો હતો.

વૃદ્ધિની નિષ્ફળતાવાળા શિશુઓએ આંતરડાના માઇક્રોબાયોમની અવરોધિત પરિપક્વતાને ઓછી બેક્ટેરિયલ વિવિધતા દ્વારા વર્ગીકૃત કરી હતી, ચોક્કસ રોગ પેદા કરનાર બેક્ટેરિયા (સ્ટેફાયલોકોકસ અને એન્ટરબેક્ટેરિયાસી) નું પ્રભુત્વ અને હાનિકારક બેક્ટેરિયા (જેમ કે વીલોનેલા) ની ઓછી માત્રામાં.

તેઓએ લક્ષણો સાથે વિલંબિત ચયાપચય વિકાસ પણ દર્શાવ્યો છે જે ગ્લુકોઝ અને અન્ય બિન-લિપિડ ઇંધણના ચયાપચયની ખામીને સૂચવે છે, જે ફેટી એસિડ્સ પર વધુ નિર્ભરતા તરફ દોરી જાય છે.

“વૃદ્ધિ નિષ્ફળતા અને તેમના ચયાપચયના ઉપજાઉપણાના શિશુઓના માઇક્રોબાયોમ વચ્ચેના સંબંધનું વિશ્લેષણ સૂચવે છે કે તેમના આંતરડામાં રહેલા બેક્ટેરિયલ સમુદાયોની અનન્ય રચના આ ચયાપચયની સ્થિતિમાં ભૂમિકા ભજવવા સમાનતા સાથે સમાન ભૂમિકા ભજવી શકે છે.” .

“આ કદાચ સમજાવી શકે છે કે વિકાસ નિષ્ફળતાવાળા શિશુઓ માટે કેલરીની માત્રામાં વધારો શા માટે સામાન્ય રીતે કામ કરતું નથી,” ડૉ સીડ ઉમેરે છે.