હ્રદય વિસ્તારોથી દૂર રહેતા લોકો હૃદયરોગની બિમારીઓથી દૂર રહે છે: અભ્યાસ – વ્યવસાય ધોરણ

હ્રદય વિસ્તારોથી દૂર રહેતા લોકો હૃદયરોગની બિમારીઓથી દૂર રહે છે: અભ્યાસ – વ્યવસાય ધોરણ

તાજેતરના એક અભ્યાસ મુજબ, જે લોકો લાંબા સમયથી ગ્રીન સ્પેસથી દૂર રહે છે, તેઓ કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગો અને ટાઇપ 2 ડાયાબિટીઝ જેવી પરિસ્થિતિઓમાં પરિણમે છે, જે મૃત્યુને પણ પરિણમી શકે છે.

‘જર્નલ ઑફ પબ્લિક હેલ્થ’, જર્નલમાં ટૂંક સમયમાં પ્રકાશિત કરવામાં આવશે તે અભ્યાસ સૂચવે છે કે વાયુ પ્રદૂષણ, હૃદય રોગ, સ્ટ્રોક અને પ્રકાર 2 ડાયાબિટીસ જેવી જોખમી પરિસ્થિતિઓના જોખમમાં વધારો સાથે સંકળાયેલો હોઈ શકે છે .

વિકાસશીલ દેશોમાં કેટલાક કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગો મૃત્યુનું મુખ્ય કારણ છે. હાયપરટેન્શન અને મેટાબોલિક સિન્ડ્રોમ કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગોના મહત્વના કારણો છે . મેટાબોલિક સિન્ડ્રોમ વધુ પેટના મેદસ્વીતા, એલિવેટેડ બ્લડ પ્રેશર અને ઉચ્ચ રક્ત ગ્લુકોઝ સ્તર સાથે સંકળાયેલું છે.

આ શરતો વિવિધ સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ માટે ઊંચા જોખમ સાથે સંકળાયેલ છે. આ કારણો વિકૃતિઓ જટિલ છે અને આનુવંશિક પરિબળો જીવનશૈલી, આહાર, અને પર્યાવરણીય પરિબળો ટ્રાફિક વાયુ પ્રદૂષણ, ટ્રાફિક અવાજ, નિવાસી આવાસ, અને પડોશી ગુણવત્તા સહિત સંબંધિત છે.

સંશોધકોએ હાઈપરટેન્શનના વિકાસ અને મેટાબોલિક સિન્ડ્રોમના કેટલાક ઘટકો સાથે વાતાવરણના વાયુ પ્રદુષણ અને ગ્રીન સ્પેસ અને મુખ્ય રસ્તાઓના રહેણાંક અંતર સુધીના લાંબા ગાળાના સંપર્ક વચ્ચેના સંગઠનોની તપાસ કરી . આ એસોસિયેશનનું મૂલ્યાંકન ખાનગી ઘરોમાં અથવા કુઆના શહેરમાં મલ્ટિ-સ્ટોરી ગૃહોમાં રહેતા લોકો, 280,000 નું શહેર અને લિથુનિયાનું બીજું સૌથી મોટું શહેર છે .

હાલના અભ્યાસમાં, સંશોધકોએ ambient air pollution અને ગ્રીન સ્પેસીસના રહેવાસી અંતર અને હાઈપરટેન્શનના વિકાસ સાથે મેટાબોલિક સિન્ડ્રોમના કેટલાક ઘટકો સાથેના મુખ્ય રસ્તાઓના લાંબા ગાળાના સંપર્ક વચ્ચેની જોડાણની તપાસ કરી. આ ઘટકોમાં શામેલ છે: એક ઉચ્ચ ટ્રાઇગ્લિસરાઇડ સ્તર, ઉચ્ચ-ઘનતાવાળા લિપોપ્રોટીન કોલેસ્ટરોલ, ઉચ્ચ રક્ત ગ્લુકોઝ, અને સ્થૂળતા ઘટાડે છે . સંગઠનોનું મૂલ્યાંકન એવા લોકોમાં કરાયું હતું કે જેઓ ખાનગી અથવા મલ્ટિફેમીલી ગૃહોમાં રહેતા હતા.

પરિણામો સૂચવે છે કે મધ્યમથી ઉપરના વાયુ પ્રદૂષણ સ્તરમાં ઉચ્ચ-ઘનતાવાળા લિપોપ્રોટીન ઘટાડેલા ઊંચા જોખમ સાથે સંકળાયેલા છે. ટ્રાફિક-સંબંધિત એક્સપોઝર હાઈપરટેન્શન, ઉચ્ચ ટ્રાઇગ્લિસરાઇડ સ્તર અને હાઇ-ડેન્સિટી લિપોપ્રોટીન કોલેસ્ટ્રોલ ઘટાડે તેવી ઘટનાઓ સાથે સંકળાયેલું હતું. જો કે, ટ્રાફિક વાયુ પ્રદુષકોની નકારાત્મક અસર માત્ર સહભાગીઓમાં જોવા મળી હતી જે બહુવિધ ઇમારતોમાં રહેતા હતા.

અભ્યાસના મુખ્ય લેખકે જણાવ્યું હતું કે, “અમારા સંશોધનના પરિણામો અમને કહે છે કે આપણે બહુવિધ ઘરમાં એક વ્યક્તિ માટે જીવંત જગ્યા જેટલું શક્ય બનાવવું જોઈએ, એપાર્ટમેન્ટ્સના ઘોંઘાટમાં અવાજ વધારવા, અને મલ્ટિફેમીલી હાઉસમાં ગ્રીન સ્પેસના વિકાસને પ્રોત્સાહન આપવું જોઈએ.” , એગ્ને બ્રાઝેની.

(આ વાર્તા બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ સ્ટાફ દ્વારા સંપાદિત કરવામાં આવી નથી અને સિંડિકેટેડ ફીડમાંથી સ્વતઃ-જનરેટ થયેલ છે.)