2011-2017 દરમિયાન ભારતનું જીડીપી વૃદ્ધિ 2.5% વધ્યું: ભૂતપૂર્વ સીઇએ અરવિંદ સુબ્રમણ્યમ

2011-2017 દરમિયાન ભારતનું જીડીપી વૃદ્ધિ 2.5% વધ્યું: ભૂતપૂર્વ સીઇએ અરવિંદ સુબ્રમણ્યમ

ભારતના આંકડા છેલ્લાં દાયકાના વધુ સામાન્ય વાસ્તવિકતા કરતાં આર્થિક વિકાસની ખૂબ જ રોઝિયર ચિત્રને ચિત્રિત કરી શકે છે.

દેશે તાજેતરમાં જ વિશ્વની સૌથી ઝડપથી વૃદ્ધિ પામતા મોટા અર્થતંત્રનો તાજ જીતી લીધો છે, પરંતુ ભૂતપૂર્વ ચીફ ઇકોનોમિક એડ્વાઇઝર અરવિંદ સુબ્રમણ્યમ દ્વારા નવા અભ્યાસમાં જણાવાયું છે કે વિસ્તરણ 2011 અને 2017 વચ્ચે વિસ્તૃત થયું હતું. તે સમયગાળા દરમિયાન દર વર્ષે લગભગ 7% વૃદ્ધિ થવાની જગ્યાએ , હાર્વર્ડ યુનિવર્સિટીમાં ઇન્ટરનેશનલ ડેવલપમેન્ટ સેન્ટર દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન પેપર અનુસાર, વૃદ્ધિ 4.5% જેટલી હતી.

અગાઉના કોંગ્રેસની નેતૃત્વવાળી સરકારે વર્ષ 2012 માં કુલ ઘરેલું ઉત્પાદનની ગણતરીમાં કાર્યપદ્ધતિ બદલ્યા બાદ અતિશય ભાવવધારો થયો હતો. મહત્ત્વની ગોઠવણોમાંની એક કંપનીએ વોલ્યુમ-આધારિત ડેટા અગાઉ કોર્પોરેટ અફેર્સ મંત્રાલય દ્વારા સંકલિત નાણાકીય એકાઉન્ટ્સ આધારિત ડેટામાં ફેરફાર કર્યો હતો. સંશોધન પેપર મુજબ, જીડીપીના ભાવમાં તેલના નીચા ભાવના સમયગાળા દરમિયાન ભાવમાં પરિવર્તન વધુ સંવેદનશીલ છે. ઇનપુટ ભાવો દ્વારા ઇનપુટ મૂલ્યોને ડિફ્લેટ કરવાને બદલે, નવી પદ્ધતિએ આઉટપુટના ભાવ દ્વારા આ મૂલ્યોને ડિફ્લેટ કર્યું છે, જે ઉત્પાદન વૃદ્ધિને વધારે છે.

સરકારના હાલના મુખ્ય આર્થિક સલાહકાર કૃષ્ણમૂર્તિ સુબ્રમણ્યને તરત જ ટિપ્પણી માટે વિનંતીઓનો જવાબ આપ્યો નહીં. સ્ટેટિસ્ટિક્સ મંત્રાલયના પ્રવક્તા પણ તાત્કાલિક જવાબ આપી શક્યા નહીં.

તાજેતરના અભ્યાસમાં ભારતના આર્થિક આંકડા ઉપર વધુ શંકા ફેલાયેલી છે. વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીની સરકાર હેઠળ વધતા જતા ટીકાકારોએ ભારતના ઉચ્ચ વિકાસના અંદાજો પર પ્રશ્ન કર્યો છે. આ વર્ષના પ્રારંભમાં વિવાદમાં વિલંબિત નોકરીની જાણ કરવામાં આવી હતી, બે આંકડાકીય અધિકારીઓએ માહિતી અંગે ચિંતાઓ ઉઠાવ્યા પછી છોડી દીધી હતી અને વિશ્વભરના 108 અર્થશાસ્ત્રીઓના જૂથે પ્રશ્ન કર્યો હતો કે શું રાજકારણીઓ આ આંકડાઓને પ્રભાવિત કરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે.

સુબ્રમણ્યને જણાવ્યું હતું કે, “જીડીપીથી રોજગાર અને સરકારી ખાતાઓમાંથી સમગ્ર ભારતમાં બોર્ડમાં ડેટા જનરેશનને થતા પ્રતિષ્ઠિત નુકસાનને ભારતને પુનઃસ્થાપિત કરવું જોઈએ.” તે જ સમયે, જીડીપીના અંદાજ માટેની સમગ્ર પદ્ધતિ અને અમલીકરણને સ્વતંત્ર કાર્ય દ્વારા ફરીથી ધ્યાનમાં લેવા આવશ્યક છે. બળ. ”

તાજેતરના આંકડા દર્શાવે છે કે વર્ષનો પ્રથમ ત્રણ મહિનામાં ભારતનો વિકાસ પાંચ વર્ષની નીચી સપાટીએ પહોંચ્યો છે.

આ વાર્તા વાયર એજન્સી ફીડમાંથી ટેક્સ્ટમાં ફેરફાર વિના પ્રકાશિત કરવામાં આવી છે. ફક્ત મથાળું બદલ્યું છે.