હાઈ કોલેસ્ટરોલ હૃદય રોગનું જોખમ વધારે છે; ઓછી ચરબીયુક્ત આહાર, કસરત આરોગ્યને ચેકમાં રાખવામાં મદદ કરે છે – ફર્સ્ટપોસ્ટ

હાઈ કોલેસ્ટરોલ હૃદય રોગનું જોખમ વધારે છે; ઓછી ચરબીયુક્ત આહાર, કસરત આરોગ્યને ચેકમાં રાખવામાં મદદ કરે છે – ફર્સ્ટપોસ્ટ

કોલેસ્ટરોલ શરીરમાં એક ચરબી જેવા પદાર્થ છે. તે તમારા શરીર દ્વારા બનાવવામાં આવે છે – 75 ટકા તમારા યકૃત દ્વારા. બાકીનું જે ખોરાક તમે ખાય છે તેમાંથી આવે છે.

કોલેસ્ટરોલ શરીરના પ્રત્યેક કોશિકામાં હાજર છે અને તે ખોરાકમાં પાચન, વિટામિન ડી ઉત્પન્ન કરવા, સેલ દિવાલો બનાવવા અને કેટલાક હોર્મોન્સ ઉત્પન્ન કરવા માટે મહત્વપૂર્ણ છે. જ્યારે તે સારા સ્વાસ્થ્ય માટે જરૂરી છે, ત્યારે ખૂબ કોલેસ્ટેરોલ તમારા ધમનીને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે અને હૃદય રોગનું જોખમ વધારી શકે છે.

લોહીમાં કોલેસ્ટેરોલ શરીરના માધ્યમથી પોતાની જાતે ચાલતું નથી. તે લોહીના પ્રવાહની મુસાફરી માટે પ્રોટીન સાથે જોડાય છે.

કોલેસ્ટરોલ અને પ્રોટીન એકસાથે મુસાફરી કરે છે જેને લિપોપ્રોટીન કહેવામાં આવે છે. લિપોપ્રોટીનના મુખ્ય પ્રકારો હાઇ-ડેન્સિટી લિપોપ્રોટીન (એચડીએલ) અને લો-ડેન્સિટી લિપોપ્રોટીન (એલડીએલ) હોય છે. એચડીએલ કોલેટરોલને ધમનીઓમાંથી બહાર કાઢે છે અને નિકાલ માટે યકૃત તરફ પાછું રાખે છે. એલડીએલ કોલેસ્ટરોલને “ખરાબ” કોલેસ્ટ્રોલ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે કારણ કે તે તમારા ધમનીમાં કોલેસ્ટેરોલ લાવે છે અને છોડે છે.

વધારાની એલડીએલ-કોલેસ્ટ્રોલ ધમનીઓની દિવાલો પર બને છે, જે પ્લેક બનાવે છે. પ્લાક ધમનીઓને અવરોધિત કરી શકે છે, જેનાથી રક્ત પ્રવાહમાંથી પસાર થાય છે અને હૃદય રોગ, હુમલાઓ અને સ્ટ્રોકના જોખમમાં મૂકે છે. ઉચ્ચ કોલેસ્ટેરોલ સામાન્ય રીતે કોઈ લક્ષણો ઉત્પન્ન કરતું નથી, તેથી તમે તેને જાણ્યા વિના જોખમમાં પણ હોઈ શકો છો. એક ચિન્હ એ તમારા કોર્નિયાના બહારના કિનારે વધતી ચરબીની થાપણોની ગ્રે-વ્હાઇટ લાઇન છે. જો તમે 40 વર્ષથી ઓછી ઉંમરના છો, તો તે ખતરનાક ઉચ્ચ કોલેસ્ટ્રોલનું ચિહ્ન હોઈ શકે છે.

હાઈ કોલેસ્ટરોલ હૃદય રોગનું જોખમ વધારે છે; ઓછી ચરબીયુક્ત આહાર, વ્યાયામ આરોગ્યને તપાસમાં રાખવામાં સહાય કરે છે

પ્રતિનિધિ છબી. રોઇટર્સ

તમે ઉચ્ચ કોલેસ્ટ્રોલ તરફ વલણ પ્રાપ્ત કરી શકો છો. અત્યાર સુધી મારા પરિવારમાં હૃદયરોગનો હુમલો થયો નથી, પરંતુ મારી આંખો પર નાના પીળા રંગની સફેદ પેચો છે, જેનો વિકાસ મેં મારા 40 ના દાયકામાં કર્યો હતો – અને તે વિશેષ કોલેસ્ટેરોલનું લક્ષણ છે. તે વ્યક્તિના મધ્યકાલીન વર્ષ દરમિયાન વિકાસ થવાની સંભાવના છે અને પુરુષો કરતાં સ્ત્રીઓમાં તે વધુ સામાન્ય છે. મારી માતા અને દાદી પણ તેમને હતા. મારી જીવનશૈલીમાં કસરત અને માત્ર ઓઇલયુક્ત શાકાહારી ખોરાકનો સમાવેશ થાય છે, તેમ છતાં મારા કોલેસ્ટરોલનું સ્તર હંમેશાં ઉપરના ભાગમાં રહ્યું છે.

ડોક્ટરો કહે છે કે હાયપરકોલેસ્ટેરોલામિયા વારસાગત સ્થિતિ હોઈ શકે છે જે પરિવર્તનશીલ જીનને કારણે થાય છે. 55 ની સાલથી આ સામાન્ય રીતે હૃદયરોગની બિમારીમાં પરિણમે છે પરંતુ હવે તે ભૂતકાળમાં છે. આશરે 12 ટકા માદાઓ, જેમને માતાપિતામાંથી આનુવંશિક પરિવર્તન પ્રાપ્ત થાય છે, તેઓ 50 વર્ષ પહેલા અને કરોડ 70 વર્ષની વયે 74 ટકા પહેલા કોરોનરી ધમનીની બિમારી વિકસાવે છે. લગભગ 85 ટકા અસરગ્રસ્ત પુરુષ બાળકોને 60 વર્ષની ઉંમર પહેલાં હૃદયરોગનો હુમલો થશે. પરંતુ, આહાર અને કસરત દ્વારા તપાસમાં રાખી શકાય છે.

પુખ્તોમાં, 200 મિલિગ્રામ પ્રતિ ડેસિલીટ્રે (એમજી / ડીએલ) ની નીચે કોલેસ્ટેરોલનું સ્તર તંદુરસ્ત માનવામાં આવે છે. 200 થી 239 એમજી / ડીએલ વચ્ચે સરહદની ઊંચાઈ છે, જ્યારે 240 એમજી / ડીએલ અને ઉપરની ઊંચાઈ વધારે છે.

એલડીએલ કોલેસ્ટરોલનું સ્તર 100 એમજી / ડીએલ કરતાં ઓછું હોવું જોઈએ. 100-129 મિલીગ્રામ / ડી.એલ. નું વાંચન કોઈ સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાવાળા લોકો માટે સ્વીકાર્ય છે પરંતુ હૃદય રોગ અથવા હૃદય રોગના જોખમી પરિબળો ધરાવતી વ્યક્તિ માટે તે ચિંતાજનક હોઈ શકે છે. જ્યારે 130-159 એમજી / ડીએલ સરહદની ઊંચાઈ છે, 160-189 એમજી / ડીએલ ઊંચી છે.

એચડીએલનું સ્તર 60 એમજી / ડીએલ અથવા ઊંચું હોવું જોઈએ. હૃદય રોગ માટે 40 એમજી / ડીએલ કરતા ઓછું જોખમ એ મુખ્ય જોખમ પરિબળ બની શકે છે. કોલેસ્ટરોલ ફક્ત ઇંડા, દૂધ, માખણ, ચીઝ, માંસ, માછલી, મરઘાં અને હાઇડ્રોજનિટેડ તેલ જેવા કે લોર્ડ, માર્જરિન, પામ અને નારિયેળ જેવા પ્રાણીઓના ખોરાકમાંથી આવે છે.

જે લોકો પ્રાણી ઉત્પાદનો ખાય છે તેમના શરીરમાં વધુ કોલેસ્ટેરોલ હોઈ શકે છે, જે કોઈ પણ સમયે ન હોય તેના કરતા વધારે હોય છે. તે જે ખોરાક ખાય છે તે માત્ર તે જ નથી – જ્યારે ચરબી ચરબી અને ટ્રાન્સ ચરબીમાં વધારે હોય ત્યારે યકૃત પણ કોલેસ્ટરોલના સ્તરમાં વધારો કરશે. ટ્રાન્સ અને સેચ્યુરેટેડ ચરબીને લીધે એલડીએલ કોલેસ્ટેરોલની વધેલી માત્રામાં હૃદય રોગ અને ડાયાબિટીસનું જોખમ વધે છે.

હાર્વર્ડ હેલ્થની એક અહેવાલ એવા ખોરાકની ઓળખ કરી છે જે કોલેસ્ટેરોલના સ્તરોને સક્રિયપણે ઘટાડે છે:

ઓટ્સ, જવ અને આખા અનાજ, દાળો, એગપ્લાન્ટ અને ઓકરા, નટ્સ, વનસ્પતિ તેલ (કેનોલા, સૂર્યમુખી), ફળો (મુખ્યત્વે સફરજન, દ્રાક્ષ, સ્ટ્રોબેરી અને સાઇટ્રસ), સોયા અને સોયા આધારિત ખોરાક, ફાઇબરમાં સમૃદ્ધ ખોરાક (કોઈ પ્રાણી નથી આધારિત ખોરાક ફાઇબર હોય છે.)

આહારમાં ચરબીનો વપરાશ ઓછો કરવાથી કોલેસ્ટેરોલના સ્તરોને સંચાલિત કરવામાં મદદ મળે છે.

સમાવિષ્ટ ખોરાક મર્યાદિત કરો:

સંતૃપ્ત ચરબી: આ માંસ, ડેરી ઉત્પાદનો, ચોકોલેટ, બેક કરેલી ચીજો, ઊંડા તળેલા અને પ્રક્રિયાવાળા ખોરાકમાં થાય છે.

ટ્રાન્સ ચરબી: આ કેટલાક તળેલા અને પ્રક્રિયાવાળા ખોરાકમાં થાય છે.

વધારાનું વજન પણ ઊંચા રક્ત એલડીએલ સ્તર તરફ દોરી શકે છે.

અન્ય સ્થિતિઓ કે જે ઉચ્ચ કોલેસ્ટેરોલ તરફ દોરી શકે છે તેમાં ડાયાબિટીસ (અન્ય જીવનશૈલી રોગ), યકૃત અથવા કિડની રોગ, પોલીસીસ્ટિક અંડાશય સિંડ્રોમ અને સ્ટેરોઇડ્સનો સમાવેશ થાય છે.

જો તમારો આહાર ફાઈબરમાં ઊંચો હોય અને તમે મુખ્યત્વે તાજા ફળ અને છોડ ખાતા હો, તો પ્લાન્ટ સ્ટીરોલ્સ તમારા કોલેસ્ટ્રોલને ઘટાડે છે. શારીરિક પ્રવૃત્તિ તમને વજન જાળવી રાખશે અથવા ગુમાવશે. એક કલાક માટે વ્યાયામ એક દિવસ હૃદયનો દર વધે છે, સ્વસ્થ વજન જાળવવામાં મદદ કરે છે અને એચડીએલ કોલેસ્ટેરોલના સ્તરમાં વધારો કરતી વખતે એલડીએલ કોલેસ્ટરોલ સ્તર ઘટાડે છે.

ઉત્તરપશ્ચિમ યુનિવર્સિટી ફીનબર્ગ સ્કૂલ ઓફ મેડિસિન, શિકાગોમાં નિવારક દવા વિભાગના સંશોધકો અને અમેરિકન મેડિકલ એસોસિયેશનના જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા, 29,000 થી વધુ લોકોના છ અભ્યાસ જૂથોમાંથી ડેટાને 17½ વર્ષ સુધી અનુસર્યા હતા. શરૂઆતમાં, સહભાગીઓએ તેઓ જે ખાદ્યાપદાર્થો ખાધા હતા તે અંગે પ્રશ્નાવલિ ભર્યા. ફોલો-અપ સમયગાળા દરમિયાન, કુલ 5,400 કાર્ડિયોવાસ્ક્યુલર ઇવેન્ટ્સ થઈ, જેમાં 1,302 ઘાતક અને બિન-જીવલેણ સ્ટ્રૉક, જીવલેણ અને અજાણ્યા હૃદય નિષ્ફળતાના 1,897 બનાવો અને 113 અન્ય હૃદય બિમારીઓનો સમાવેશ થાય છે. અન્ય કારણોસર વધારાના 6,132 સહભાગીઓ મૃત્યુ પામ્યા હતા.

જ્યારે તેઓ ડેટાનું વિશ્લેષણ કરે છે, ત્યારે સંશોધનકારોએ ઇંડાના વપરાશ વચ્ચેના સંબંધને અભ્યાસની શરૂઆતમાં અને ભાગ લેનારાઓના હૃદયરોગના રોગના વિકાસના જોખમને ધ્યાનમાં રાખીને મળી. જેમ તેમનો ઇંડા વપરાશ વધી ગયો તેમ તેમ તેમનું જોખમ પણ વધ્યું. ઇંડામાં 155 કેલરી અને 11 ગ્રામ કુલ ચરબી હોય છે. દરેક ઇંડામાં 186 મિલિગ્રામ કોલેસ્ટેરોલ છે, જે દરરોજ તમે ખાવું જોઇએ તેમાંથી 124% અને ફાસ્ટ ફૂડ ડબલ ચીઝબર્ગર કરતા સોડિયમ 124 એમજી-વધુ કોલેસ્ટરોલ છે.

એક અઠવાડિયામાં ત્રણ અથવા વધુ ઇંડા હૃદય રોગના 3.2 ટકા ઊંચા જોખમ અને પ્રારંભિક મૃત્યુના 4.4 ટકા ઊંચા જોખમ સાથે સંકળાયેલા હતા. દરરોજ ઉપયોગમાં લેવાતા પ્રત્યેક વધારાના અર્ધા ઇંડાને કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગના 6-8% ઊંચા જોખમ અને કોઈપણ કારણસર પ્રારંભિક મૃત્યુના ઊંચા જોખમ સાથે સંકળાયેલા હતા.

સંશોધકોએ દરેક અન્ય બિનઆરોગ્યપ્રદ વર્તન, જેમ કે ઓછી શારિરીક પ્રવૃત્તિ, ધૂમ્રપાન અને પ્રોસેસ્ડ ખોરાક અને સંતૃપ્ત ચરબીથી ભરેલા અસ્વસ્થ ખોરાક.

યુનિવર્સિટી ઑફ કોલોરાડો સ્કૂલ ઑફ મેડિસિનના ડૉ. રોબર્ટ એચ. ઇકલે લખ્યું હતું કે નવી રિપોર્ટ “વધુ વ્યાપક છે, મજબૂત અહેવાલ આપવા માટે પૂરતા પ્રમાણમાં ડેટા છે કે હૃદય અને સંપૂર્ણ આહાર કોલેસ્ટેરોલનું સેવન કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગના જોખમમાં અસર કરે છે અને વધુ તેથી મૃત્યુના તમામ મૃત્યુનું જોખમ “.

“હાર્ટ-હેલ્થ ડાયેટરી પેટર્નની સેટિંગમાં ઇંડાના વપરાશ અને આહાર કોલેસ્ટરોલના નકારાત્મક પરિણામોને ધ્યાનમાં લેતા, કોલેસ્ટરોલથી સમૃદ્ધ ખોરાકની માત્રાને મર્યાદિત કરવાના મહત્વને બરતરફ કરવો જોઈએ નહીં,” તેમ તેમણે જણાવ્યું હતું. ઉદ્યોગના આંકડા અનુસાર, 20 વર્ષથી વિશ્વ 2019 માં વધુ ઇંડા ખાઇ જશે.

ઇંડા એકલા ખાય છે? તેઓ જે ખોરાક ખાય છે તે શરીર માટે સફેદ હોય છે-સફેદ બ્રેડ, માખણ, મીઠું, અને / અથવા બેકન અથવા સોસેજ જેવા પ્રોસેસ કરેલા માંસ.

અઠવાડિયામાં કેટલા ઇંડા સલામત છે? કોઈ નહીં.

વ્યક્તિ જે ઇંડા વધારે ખાય છે, તે જેટલી વધારે જોખમ વધે છે. અભ્યાસમાંના લોકો, જેમણે દરરોજ ઇંડા સરેરાશ બનાવ્યું છે, હૃદયની આઘાતજનક ઘટના, જેમ કે હૃદયરોગનો હુમલો અથવા સ્ટ્રોકનું જોખમ, 12% જેટલા લોકોએ ઇંડા ખાતા નથી તેની તુલનામાં વધારો કર્યો. જે લોકો દરરોજ બે ઇંડા સરેરાશ કરે છે તે 24 ટકા હૃદય-સંબંધિત ઘટનાઓનું જોખમ વધારે છે.

સંશોધકોએ જેમણે પ્રક્રિયા કરેલા અને બિનપ્રક્રિયાવાળા લાલ માંસ ખાધા હતા તેવા લોકો માટે સમાન જોખમો જોયા.

સંશોધનકારોએ વ્યક્તિના આહારની સંપૂર્ણ ગુણવત્તાની જોયા ત્યારે પણ તે સંગઠનો યોજાયા. જેઓએ તંદુરસ્ત આહારના ભાગ રૂપે ઇંડા શામેલ કર્યા હતા તે ઓછા પોષક ખોરાકવાળા ઇંડા ખાતા લોકો કરતા ઓછા જોખમો ધરાવતા હતા.

તે 2018 ના અધ્યયનને અનુસરે છે જે લોકોએ 28 અભ્યાસોમાંથી એકત્ર કરેલા પુરાવાને જોયા હતા, જેમાં લોકોએ પ્રયોગ તરીકે ઇંડા ખાધા હતા અને પછી તેમના લોહીના લિપિડમાં ફેરફાર જોવા મળ્યા હતા. ઇંડા ખાતા ન હતા તેવા ખોરાક પર રહેલા લોકોની સરખામણીમાં ઇંડા ખાવાથી મળેલા અભ્યાસમાં કુલ કોલેસ્ટેરોલ આશરે પાંચ પોઇન્ટ વધ્યો હતો. તે મોટાભાગનો વધારો એલડીએલ, અથવા “ખરાબ” કોલેસ્ટેરોલમાં વધારો થયો છે.

પ્રાણી કલ્યાણ ચળવળમાં જોડાવા માટે gandhim@nic.in, www.peopleforanimalsindia.org નો સંપર્ક કરો

નવીનતમ ક્રિકેટ વર્લ્ડ કપ વાર્તાઓ, વિશ્લેષણ, અહેવાલો, મંતવ્યો, જીવંત અપડેટ્સ અને સ્કોર્સ https://www.firstpost.com/firstcricket/series/icc-cricket-world-cup-2019.html પરની તમારી માર્ગદર્શિકા. ઈંગ્લેન્ડ અને વેલ્સમાં ચાલી રહેલી ઇવેન્ટમાં અપડેટ્સ માટે Twitter અને Instagram પર અથવા અમારા Facebook પૃષ્ઠની જેમ અમને અનુસરો.

અપડેટ તારીખ: જૂન 11, 2019 16:50:17 IST

સ્વાગત છે

  • 1. જો તમે દિલ્હી એનસીઆર અથવા મુંબઈના કેટલાક ભાગોમાં હોવ તો તમે ડોરસ્પેપ ડિલિવરી માટે સબ્સ્ક્રાઇબ કરી શકો છો. ડિજિટલ સબ્સ્ક્રિપ્શન તેની સાથે મફત આવે છે.
  • 2. જો તમે આ વિતરણ ઝોનની બહાર છો, તો તમે મર્યાદિત અવધિ માટે ફર્સ્ટપોસ્ટ પ્રિન્ટ સામગ્રીની સંપૂર્ણ કલગીને ઍક્સેસ કરી શકો છો.
  • 3. તમે પાંચ વાર્તાઓ સુધી નમૂના લઈ શકો છો, જેના પછી તમારે સતત ઍક્સેસ માટે સાઇન અપ કરવાની જરૂર પડશે.