યુગાન્ડા, હાલના ફાટી નીકળેલા, એક કોંગોઝ બાળક – ડબલ્યુએચઓ – થૉમ્સન રાયટર્સ ફાઉન્ડેશન દરમિયાન પ્રથમ ઇબોલા કેસની પુષ્ટિ કરે છે

યુગાન્ડા, હાલના ફાટી નીકળેલા, એક કોંગોઝ બાળક – ડબલ્યુએચઓ – થૉમ્સન રાયટર્સ ફાઉન્ડેશન દરમિયાન પ્રથમ ઇબોલા કેસની પુષ્ટિ કરે છે

(આરોગ્ય પ્રધાન, પૃષ્ઠભૂમિ, વિગતો સાથે સુધારાઓ)

સ્ટેફની નેબેહ અને એલિયાસ બિરયરાબમે દ્વારા

જિને / કેમ્પલા, 11 જૂન (રાયટર્સ) – યુગાન્ડાએ વર્તમાન ફાટી નીકળ્યા દરમિયાન ઇબોલાના પ્રથમ કેસની પુષ્ટિ કરી છે, એક 5-વર્ષીય કોંગો બાળક કે જે ડેમોક્રેટિક રિપબ્લિક ઑફ કોંગો, વિશ્વ આરોગ્ય સંસ્થા (ડબ્લ્યુએચઓ ) મંગળવારે જણાવ્યું હતું.

ડબ્લ્યુએચઓએ એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે, કોંગોના પડોશી ડેમોક્રેટિક રિપબ્લિકમાં ઇબોલા ફાટી નીકળ્યા દરમિયાન યુગાન્ડામાં આ સૌપ્રથમ પુષ્ટિ છે.

અસરગ્રસ્ત બાળક 9 મી જૂને બ્યુરા બોર્ડર પોસ્ટ દ્વારા યુગાન્ડામાં પ્રવેશ્યો હતો. તેમના કુટુંબે કાગાન્ડો હોસ્પિટલમાં તબીબી સંભાળની માંગ કરી હતી અને બાળકને મેનેજમેન્ટ માટે બ્યુરા ઇબોલા ટ્રીટમેન્ટ યુનિટમાં તબદીલ કરવામાં આવી હતી, ડબલ્યુએચઓએ જણાવ્યું હતું.

“યુગાન્ડા વાયરસ ઇન્સ્ટિટ્યુટ (યુવીઆરઆઈ) દ્વારા આજે પુષ્ટિ કરવામાં આવી હતી … સંપર્કોની દેખરેખ રાખવામાં આવી રહી છે,” ડબલ્યુએચઓએ જણાવ્યું હતું.

યુગાન્ડાના આરોગ્ય પ્રધાન જેન રૂથ એકેંગે એક સમાચાર પરિષદને જણાવ્યું હતું કે છોકરો તેની યુગાન્દાન પિતા અને કોંગોલીસ માતા સાથે હતો, જે ઇબોલાના અવસાન પછી તેના પિતાની સંભાળ રાખવા માટે કોંગો પરત ફર્યા હતા. એંગેંગે કહ્યું હતું કે, કોંગો મૂળના ચાર અન્ય પરિવારના સભ્યો સાથે યુગાન્ડા પરત ફર્યા હતા. બ્યુરા હોસ્પિટલમાં અન્ય તમામ કોંગો પરિવારના સભ્યો અલગ છે. એંગેંગે જણાવ્યું હતું કે તેમાંના બે પહેલાથી ઇબોલા જેવા લક્ષણો વિકસાવ્યા છે અને તેના પરથી નમૂનાઓ દૂર કરવામાં આવ્યા છે. પરીક્ષણોના પરિણામ બુધવારે અપેક્ષિત છે. એસેંગે જણાવ્યું હતું કે આઠ વધુ સંપર્કોને અનુસરવામાં આવે છે.

એકેંગે કહ્યું હતું કે 10 મી જૂન, 9 ના રોજ યુગાન્ડામાં પ્રવેશ થયો હતો. વિસંગતતાનું કારણ તાત્કાલિક સ્પષ્ટ થયું નહોતું અને ડબ્લ્યુએચઓ અને સરકાર પણ સ્પષ્ટતા માટે પહોંચી શકતી નહોતી.

ઓગસ્ટમાં પૂર્વીય કોંગોમાં રોગચાળો શરૂ થયો હોવાથી, કોંગોના આરોગ્ય મંત્રાલયે સોમવારે જણાવ્યું હતું કે તેણે 1,390 મૃત્યુ સહિત 2,062 કેસ નોંધ્યા છે.

પડોશી યુગાન્ડામાં વર્ષો દરમિયાન ઇબોલા અને મેરબર્ગના નિયમિત ફેલાવોનો ભોગ બન્યા છે, બંને ઉચ્ચ-જીવલેણ વાયરલ હીમોરેજિક ફિવર્સ. રોગોની સારવાર માટે આરોગ્ય સુવિધાઓ પ્રમાણમાં મજબૂત છે.

એંટેબેમાં દાતા-સપોર્ટેડ પ્રયોગશાળા, રાજધાની કમ્પાલાના દક્ષિણમાં આવેલા લેકસીડ ટાઉનનો અર્થ છે કે યુગાન્ડા સામાન્ય રીતે તેના ઘણા પડોશીઓ કરતા વધુ ઝડપી ફેલાવાને સમર્થન આપે છે.

ઇબોલાના સંભવિત કેસોની તૈયારી, યુગાન્ડાએ આશરે 4,700 આરોગ્ય કર્મચારીઓને રસીકરણ કર્યું છે, રોગની દેખરેખ વધારી છે, ખાસ સારવાર એકમોની સ્થાપના કરવામાં આવી છે અને આરોગ્ય કાર્યકરોને આ રોગના લક્ષણો ઓળખવા માટે તાલીમ આપવામાં આવી છે, ડબલ્યુએચઓએ જણાવ્યું હતું.

યુગાંડાનું સૌથી ખરાબ ઇબોલા ફાટી નીકળ્યું 2000 માં જ્યારે 425 લોકોને ચેપ લાગ્યો હતો. તેમાંના અડધાથી વધુ લોકો મૃત્યુ પામ્યા. (કૅથરિન હોઉરેલ્ડ, ગેરેથ જોન્સ અને ફ્રાન્સિસ કેરી દ્વારા ફ્રાન્સિસ મુકાસા એડિટિંગ દ્વારા વધારાની રિપોર્ટિંગ)

અમારા ધોરણો: થૉમ્સન રોઇટર્સ ટ્રસ્ટ સિદ્ધાંતો .