ઓડિશા સરકારના પૂર્વ-ફાનીના પગલાં પ્રશંસાપાત્ર છે, પરંતુ ચક્રવાત પછીની પ્રતિક્રિયા આપત્તિ સજ્જતા વિશે પ્રશ્નો ઉભા કરે છે – ફર્સ્ટપોસ્ટ

ઓડિશા સરકારના પૂર્વ-ફાનીના પગલાં પ્રશંસાપાત્ર છે, પરંતુ ચક્રવાત પછીની પ્રતિક્રિયા આપત્તિ સજ્જતા વિશે પ્રશ્નો ઉભા કરે છે – ફર્સ્ટપોસ્ટ

તે 13 મેની સવારમાં 5 છે અને હું ઓડિશાની રાજધાની ભુવનેશ્વરની સરહદ પર, બાલાકાટીની નજીક ભાર્ગવી નદી ઉપર બ્રિજ દ્વારા છું. ઘણા લોકો હજુ પણ પુલના પટ્ટા પર ઊંઘી ઊઠ્યા છે, તેમની બાઇકો તેમની બાજુમાં પાર્ક કરેલા છે. કેટલાક, જેમ કે 27 વર્ષીય સંગ્રમ કિશોર, માત્ર જાગૃત છે.

“વીજળી વિના, ઘરમાં આ ભયંકર ગરમીમાં ઊંઘવું ખૂબ અઘરું છે. તેથી આપણે આ સ્થળને પ્રાધાન્ય આપીએ છીએ,” સંગમ કહે છે કે તે અને અન્ય લોકો તેમના બેડશીટ્સને ફોલ્ડ કરે છે. “અમે સાંભળ્યું છે કે આ મહિને 20 મી તારીખ સુધી વીજ પુરવઠો પુનઃસ્થાપિત કરવામાં આવશે. ત્યાં સુધી, અમારી પાસે અહીં રાત વિતાવવા સિવાય કોઈ વિકલ્પ નથી.”

ઓડિશાના આ નિવાસીઓના જણાવ્યા પ્રમાણે, 3 મેના દિવસે ચક્રવાત ફેનીએ રાત પર હુમલો કર્યો ત્યારથી, આ પુલ બાલાકતી બજારમાં નજીકના 300 થી 350 લોકો માટે પથારી તરીકે સેવા આપી હતી.

32 વર્ષીય સ્થાનિક રહેવાસી કાલિયાશ કહે છે, “10 વાગ્યે, તમને આ વૉકવે પર ખાલી જગ્યા એક ઇંચ મળશે નહીં.”

ઓડિશાએ પૂર્વ-ફાનીના પગલાંને પ્રશંસાપાત્ર ગણાવી હતી, પરંતુ ચક્રવાત પછીની પ્રતિક્રિયા આપત્તિ સજ્જતા વિશે પ્રશ્નો ઉભા કરે છે

એક સ્થાનિક નિવાસીએ કહ્યું કે વીજળી વિના, ચક્રવાત ફેનીએ ઓડિશાને ત્રાટક્યું ત્યારથી, ઘરે ગરમીમાં ઊંઘવું અત્યંત મુશ્કેલ છે. દેબી મોહંતી

ચોક્કસ હોવા માટે, બાલકાટી ભુવનેશ્વરથી 9 કિ.મી. દૂર છે, અને પુલ, નિમાપારા તરફ દોરી જતી રસ્તા પરના ઉત્તર ચોક સાથે બાલકતીને જોડે છે. ઉત્તરા ચોક ભુવનેશ્વર-પુરી ધોરીમાર્ગ પર પડે છે.

જો કે, આંતરિક વિસ્તારોની પોસ્ટ-ફેની સ્થિતિ જોકે ખૂબ ખરાબ છે. ગ્રામીણ ખિસ્સામાંથી દરેક જણ જાણે છે કે પાવર સપ્લાય છેલ્લે ક્યારે પુનર્સ્થાપિત થશે. વિનાશ એકદમ હાસ્યજનક છે, અને ઓછામાં ઓછું કહીએ તો, રાજ્યની પુનઃબીલ્ડ કરતાં ઓડિશા સરકાર પાસે એક મોટું કાર્ય છે .

શક્તિનો અભાવ એ એક મોટો મુદ્દો છે, પરંતુ ઘણામાંના એક. 14 મી મેની બપોરે પણ, ચક્રવાત ફેનીએ રાજ્ય પર આક્રમણ કર્યાના થોડા દિવસો પછી, પુરીના પત્રકારોએ તેમની મોબાઇલ ફોનની બેટરી ચાર્જ કરવા માટે સ્થાનો શોધવાનું છોડી દીધું હતું, કારણ કે એક પત્રકારે કહ્યું હતું કે, “નહીંંતર અમે અમારી વાર્તાઓ ફાઇલ કરી શકતા નથી.” ગુસ્સે વિરોધ અને બરડ રાહત અને પુનઃસ્થાપન કાર્ય સામે રોડબ્લોક્સની નિયમિત અહેવાલોની નજીક પણ છે.

રાહત કામગીરીમાં રોકાયેલા સરકારી અધિકારીના જણાવ્યા મુજબ, પુરી જિલ્લાના સત્યબાદી અને કૃષ્ણ પ્રસાદ બ્લોક્સના ઘણાં ગામો અકલ્પનીય છે કારણ કે મોટાભાગના રસ્તાઓ રસ્તા પર પડેલી છે, જે પ્રવેશને અવરોધિત કરે છે. “તમે ત્યાં રહેતા લોકોની સ્થિતિની કલ્પના કરી શકતા નથી,” તેમણે ઉમેર્યું હતું કે, લોકોએ પ્રારંભિક સહાય રૂ. 2,500 અને 50 કિલોગ્રામ ચોખા પ્રાપ્ત કરી હતી.

“જમીન પરની પરિસ્થિતિ ગંભીર છે. દરેકને ખબર છે કે ભારે પવન સાથે વૃક્ષો પડી જશે અને વીજ પુરવઠો અવરોધશે. સજ્જતા ક્યાં છે?” પીઢ પત્રકાર રાજારામ સતપથી પૂછે છે. “તેના બદલે, સરકાર આંતરરાષ્ટ્રીય એજન્સીઓની પ્રશંસાના ગૌરવમાં છે. તે અત્યાચારી છે.”

નવીન પટનાયકના કેબિનેટના ભૂતપૂર્વ નાણાં પ્રધાન પંચનન કનુન્ગોએ ઓડિશા સરકારની પોસ્ટ-ફાની રાહત પગલાંની ટીકા કરી હતી.

11 મી મેના રોજ બપોરે બેંગલુરુના એક મિત્ર તરફથી ટેલિફોન કૉલને યાદ કરતા, કનુન્ગો કહે છે કે જ્યારે કોલ કરનારે કહ્યું કે, “હું ખુશ છું કે ભુવનેશ્વરમાં તમારી સાથે બધું સારું છે.”

“રાંધેલા વાર્તાને સ્ક્રીપ્ટ કરીને, રાજ્યની બહારના લોકો માટે એક છાપ બનાવવામાં આવી છે કે અહીં એક સક્ષમ સરકાર છે જે ચક્રવાત ફેની પહેલા અને પછી બંનેને અસરકારક પગલાં લેતી હતી. પરંતુ જમીનની વાસ્તવિકતા કંઈક બીજું છે” .

સતપથી માને છે કે, અન્ય રાજ્યોમાંથી આવનારી ટેક્નિકલ કર્મચારીઓની રાહ જોવાને બદલે, સરકારને ભયાનક અનુભવ ઓછો કરવામાં આવ્યો હોત, ઉડીસાના પોતાના જીલ્લામાંથી માનવશક્તિમાં ભળી ગયો હતો, જે અગાઉથી ફેની દ્વારા અસરગ્રસ્ત થવાની સંભાવના નહોતી. તેઓ કહે છે કે ઓડિશા ચક્રવાત જેવા આપત્તિઓના સંચાલનમાં અગ્રણી છે અને તે તકનીકી માનવ શક્તિ અને સાધનોથી સજ્જ છે.

બીજી તરફ, કાનુન્ગો એક પગલું આગળ જાય છે અને વિપુવ વાહિની (બીવીવી) દ્વારા ઉષ્ણકટિબંધીય તોફાન પછી રાહત અને પુનઃસ્થાપન પ્રવૃત્તિઓમાં ભજવેલી ભૂમિકા પર પ્રશ્નો પૂછે છે. “સરકારે તે વિશે પણ જણાવવું જોઈએ, તેમ જ,” તે માંગે છે.

યુ.વી.માં સમુદાય સેવા અને નેતૃત્વ લેવાની સામાજિક જવાબદારીની સમજ બનાવવા માટેના હેતુથી ગયા વર્ષે BYV ની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી. તેને ત્રણ વર્ષ માટે રૂ. 450 કરોડનું બજેટ ફાળવવામાં આવ્યું હતું.

આકસ્મિક રીતે, ઓડિશા સરકારે સંયુક્ત રાષ્ટ્રો અને આંતરરાષ્ટ્રીય મીડિયામાંથી 13 લાખ લોકોના મોટા પાયે બહાર કાઢવા માટે પ્રશંસા પ્રાપ્ત કરી, જેણે માનવ જીવન ગુમાવવાનું ઘટાડ્યું. 6 મી મેના રોજ, વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ, ચક્રવાત-ઘાયલ રાજ્યની મુલાકાત દરમિયાન, આયોજન માટે મુખ્યમંત્રી નવીન પટનાયકની પ્રશંસા કરી હતી.

સરકારના પૂર્વ-ફાની પગલાં પ્રશંસાપાત્ર હોવા છતાં, ચક્રવાત પછીની પ્રતિક્રિયા પ્રશ્નો ઉભા કરે છે. ઘણા માને છે કે સરકાર તેના માટે પર્યાપ્ત તૈયાર નથી. ભુવનેશ્વર સ્થિત એક એક્ઝિક્યુટિવે જણાવ્યું હતું કે, જો લોકોને ખાલી કરાયા ન હોત તો હજારો મૃત્યુ પામ્યા હોત. જ્યારે સરકારે તે કાર્યને અસરકારક રીતે સંચાલિત કર્યું ત્યારે અમે વિચાર્યું કે તે તરત જ ફાનીને પોસ્ટ કરશે, પણ તે કેસ નથી. કંપની

ભાજપના રાષ્ટ્રીય સચિવ સુરેશ પૂજારી માનતા હતા કે ઓડિશા સરકારે ચક્રવાતની તીવ્રતા દ્વારા રક્ષકને પકડ્યો હતો અને પડકાર માટે તે તૈયાર થઈ ગયો હતો “તેઓ ચક્રવાતની નજીકથી જાણતા હતાં અને તેમની પાસે બધી માહિતી હતી. તેમ છતાં, સરકારની પ્રતિક્રિયા પછી આ દુર્ઘટના આશ્ચર્યજનક હતી. તે લોકોની સંવેદનશીલતા અને પ્રતિબદ્ધતાની અભાવ બતાવે છે, “પૂજારી દાવો કરે છે.

સતપથી કનુન્ગો અને પૂજારી બંનેની લાગણીઓને વેગ આપે છે. તેમણે જણાવ્યું હતું કે ઓડિશા એક ચક્રવાત-પ્રાણવાયુ રાજ્ય છે જેણે 1999 ની સુપર ચક્રવાત અને ફાની વચ્ચે ત્રણ પ્રકારના તોફાનોનો અનુભવ કર્યો છે. તેઓ માને છે કે પૂર્વ ચક્રવાત ચેતવણી પ્રણાલી, જાગરૂકતા અને નબળા સંચાર નેટવર્કની અભાવને કારણે 1999 ના ચક્રવાતમાં વિનાશ અને માનવ કારણો વિશાળ હતા.

ત્યારથી, ચક્રવાતમાં જાનહાનિ પછીના ચક્રવાતમાં – Phailin, Hudhud અને Titli – નોંધપાત્ર લોકોમાં જાગરૂકતા માટે નોંધપાત્ર ઘટાડો થયો છે. આજે, સંચાર વ્યવસ્થામાં ઘણો સુધારો થયો છે; મીડિયાની પહોંચ સર્વત્ર છે; અને ઉપગ્રહો અને સોશિયલ મીડિયાની વયે, માહિતીની મિનિટ-થી-મિનિટ માહિતી દૂરના ખૂણામાં રહેતા લોકો માટે પણ ઍક્સેસિબલ છે. તેથી, આવી કોઈ આપત્તિથી લોકો સલામત સ્થળે જવાનું સ્વાભાવિક છે, તેમ સતપથી સમજાવે છે.

જો કે, શાસક બિજુ જનતા દળ (બીજેડી) ના નેતાઓએ તેમના વિવેચકોના આક્ષેપોને બરતરફ કર્યો હતો. તેઓ કહે છે કે સરકારે ચક્રવાત ફેની દ્વારા અસરગ્રસ્ત લોકો માટે અને હજી પણ શ્રેષ્ઠ કાર્ય કર્યું છે.

“સરકારનું મુખ્ય લક્ષ્ય હંમેશા શૂન્ય જાનહાનિને સુનિશ્ચિત કરવામાં આવ્યું છે .ફાનીએ ઓડિશાને ત્રાટક્યું તે પહેલાં 13 લાખથી વધુ લોકોને સુરક્ષિત સ્થાનો પર સફળતાપૂર્વક ખાલી કરવામાં આવી હતી, જે તેની પ્રતિબદ્ધતા બતાવે છે. દરેક જાણે છે કે આ સરકાર લોકોની જરૂરિયાતો પ્રત્યે ખૂબ સંવેદનશીલ છે. બીજેડીના વરિષ્ઠ નેતા અમર પ્રસાદ સતપથીએ દાવો કર્યો છે કે, તેણે પડકારોને પહોંચી વળવા માટે તે કરી શકે છે અને તે કરી રહ્યું છે.

શાસક પક્ષના નેતાએ, જોકે, સ્વીકાર્યું હતું કે વીજ પુરવઠાની ઝડપી પુનર્સ્થાપન સુધી સરકાર નિષ્ફળ રહી હતી. “અમે વીજળી પુરવઠો પુનઃસ્થાપિત કરવામાં નિષ્ફળ રહ્યા છીએ, તે એટલા માટે છે કારણ કે ઘણા વૃક્ષો પડી ગયા છે,” સૅપથીએ સ્વીકાર્યું. “તે ભૂગર્ભ કેબલ્સ માટે જવાનો સમય છે.”

ફર્સ્ટપોસ્ટ / ઇલેક્શન્સ પર લોકસભાની ચૂંટણી 2019 માટેની નવીનતમ ચૂંટણી સમાચાર, વિશ્લેષણ, ભાષ્ય, જીવંત અપડેટ્સ અને શેડ્યૂલ માટેની તમારી માર્ગદર્શિકા. આગામી સામાન્ય ચૂંટણીઓ માટે તમામ 543 મતવિસ્તારોમાંથી અપડેટ્સ માટે Twitter અને Instagram પર અથવા અમારા ફેસબુક પૃષ્ઠની જેમ અમને અનુસરો.

સુધારાશે તારીખ: 14 મે, 2019 16:23:51 IST

સ્વાગત છે

  • 1. જો તમે દિલ્હી એનસીઆર અથવા મુંબઈના કેટલાક ભાગોમાં હોવ તો તમે ડોરસ્પેપ ડિલિવરી માટે સબ્સ્ક્રાઇબ કરી શકો છો. ડિજિટલ સબ્સ્ક્રિપ્શન તેની સાથે મફત આવે છે.
  • 2. જો તમે આ વિતરણ ઝોનની બહાર છો, તો તમે મર્યાદિત અવધિ માટે ફર્સ્ટપોસ્ટ પ્રિન્ટ સામગ્રીની સંપૂર્ણ કલગીને ઍક્સેસ કરી શકો છો.
  • 3. તમે પાંચ વાર્તાઓ સુધી નમૂના લઈ શકો છો, જેના પછી તમારે સતત ઍક્સેસ માટે સાઇન અપ કરવાની જરૂર પડશે.