એન્સેલર મિત્તલ સાથે 'ગુપ્ત' વાટાઘાટો માટે સ્ટેનચાર્ટ એસ્સાર સ્ટીલના સી.સી.સી.

એન્સેલર મિત્તલ સાથે 'ગુપ્ત' વાટાઘાટો માટે સ્ટેનચાર્ટ એસ્સાર સ્ટીલના સી.સી.સી.

સ્ટાન્ડર્ડ ચાર્ટર્ડ બેંકે 14 મી મેએ એસ્સારર મિત્તલ સાથે “ગુપ્ત” વાટાઘાટો માટે એસ્સાર સ્ટીલની કમિટી ઓફ ક્રેડિટર્સ (સી.ઓ.સી.) ને ધમકી આપી હતી, પરિણામે “ગેરકાયદેસરતા” કે જે બિડ રકમ ઘટાડી અને તેના રસને જોખમમાં મૂક્યો.

નેશનલ કંપની લૉ અપીલ ટ્રિબ્યુનલ (એનસીએલએટી) સમક્ષ દલીલો ફરી શરૂ કરતાં, વરિષ્ઠ વકીલ કપિલ સિબ્બલે ગુપ્ત પતાવટને “કૌભાંડ” ગણાવી હતી જેણે ઓરિસ્સા સ્લૅરી પાઇપલાઇન ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર લિ. ના ધિરાણકર્તાઓને 42,000 કરોડ રૂપિયાની રૂ. 2,500 કરોડની કમાણી કરી હતી. આર્સેલર મિત્તલે ટેકઓવર માટે બિડ કરી હતી. એસ્સાર સ્ટીલ.

એનએનએલએટીએટીની સમક્ષ રજૂ કરેલા સ્ટેનચાર્ટ દ્વારા 9-પૃષ્ઠની નોંધથી તેણે વાંચ્યું હતું કે “ગેરકાયદેસરતા કોર સમિતિ (સી.ઓ.સી.) અને આર્સેલર મિત્તલ ઇન્ડિયા વચ્ચે ગુપ્ત વાટાઘાટોમાંથી પરિણમી હતી,” જે તમામ લેણદારોને નુકસાનકારક હતું.

સ્ટેનચાર્ટે એનસીએલએટીનો આક્ષેપ કર્યો છે કે કોઓસીએ તેની વિરુદ્ધ ભેદભાવ કર્યો હતો, કારણ કે એસ્સાર સ્ટીલની રિઝોલ્યુશન યોજનામાંથી તેની કુલ બાકી માત્ર 1.7 ટકા રકમ ઓફર કરવામાં આવી હતી, જ્યારે અન્ય નાણાકીય ધિરાણકારો, જે સી.ઓ.સી.નો ભાગ બનતા હતા, 85 ટકાથી વધુ તેમના બાકીના.

પોઝેર માટે, શું તે રિઝોલ્યુશન પ્લાનને દૂર કરવા આવ્યો હતો, સિબ્બલએ કહ્યું હતું કે “ના, હું અહીં 2,500 કરોડ (એસસીબી માટે) અને ભેદભાવ માટે આવ્યો છું.”

ચેરમેન એસજે મુખોપાધ્યાયની અધ્યક્ષતા હેઠળના બે સભ્યોની ખંડપીઠ એસ્સાર સ્ટીલના મોટાભાગના શેરહોલ્ડર માટે કેટલાક કઠોર શબ્દો ધરાવે છે, જેમણે તેના ભાઈ પ્રમોટર લક્ષ્મી એન મિત્તલના તેમના ભાડાની લોન ડિફૉલ્ટિંગ કંપનીઓ સાથે કથિત લિંક્સ પર આર્સેલર મિત્તલની પાત્રતાને પડકાર આપ્યો છે.

તેણે એસ્સાર સ્ટીલ એશિયા હોલ્ડિંગ્સ લિ. (ઇએસએચએચએલ) ને પૂછ્યું કે શા માટે તેણે આ તબક્કે દખલ કરવાનું પસંદ કર્યું છે.

એએસએચએચએલએ અગાઉ જણાવ્યું હતું કે, એસ્સેલર મિત્તલે એસ્સાર સ્ટીલ માટે રૂ. 42,000 કરોડની બિડ કરી હતી તે પછી તેણે અરજી કરી હતી.

બેંચે ઇએએસએચએલને પૂછ્યું હતું કે, “તમે કાર્યવાહી દરમિયાન હાજર રહ્યા છો. તમે આ તબક્કે દરમિયાનગીરી કરવા માટે કેમ રાહ જોતા હતા.” “હવે આપણે અનંત કાર્યવાહી જોવા માટે વિચલિત થઈ રહ્યા છીએ … અમે કોઈ બાબતની નિકાલ કરવાની સ્થિતિમાં નથી કારણ કે હજારો લોકો દખલ કરે છે”.

બેંચે જણાવ્યું હતું કે ચુકાદો આપવા માટે આ મહિનાની સુનાવણી સમાપ્ત થશે.

આ ઉપરાંત, તેણે જણાવ્યું હતું કે તે લેણદારોની બાકી રકમ વસૂલાત કરવા માટે કરવામાં આવેલી હરાજીની આવકને વિભાજીત કરવા માટે CoC ની સત્તાઓ પર નિર્ણય કરશે.

એનસીએલએટીએ પૂછ્યું હતું કે, “અમે કહી શકીએ છીએ કે તે વ્યાજ સામે વળતર આપવામાં આવ્યું હોઈ શકે છે જે તમામ લેણદારો (ઓપરેશનલ અને ફાઇનાન્શિયલ) માટે પ્રમાણમાં કમાણી કરાઈ હોત.”

સિબ્બલ દલીલ કરે છે કે કો.સી.સી. દ્વારા તેમના મતદાન વહેંચણીના આધારે લેણદારો વચ્ચે અપફ્રન્ટ પેમેન્ટ પર નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો. તેમણે દાવો કર્યો કે સી.ઓ.સી.ના સભ્યો પોતે જ વિતરણના લાભાર્થી છે અને તેથી રસનું સંઘર્ષ છે.

તેમણે જણાવ્યું હતું કે વહેંચણી માટે કો.સી.સી.નો આધાર ખામીયુક્ત અને ભેદભાવપૂર્ણ છે.

અપફ્રન્ટ રકમમાં ઘટાડા (રૂ. 42,000 કરોડથી રૂ. 39,500 કરોડ) અને વિતરણની રીતને પ્રતિનિધિત્વ કરવાનો કરાર સ્પષ્ટપણે એસસીબીના 100 ટકા બાકી ચૂકવવા માટેના અધિકારને પૂર્વગ્રહ કરવા માટે બનાવવામાં આવ્યો હતો અને આમ ગુપ્ત રીતે ઓએસઆઈપીઆઇએલના મુખ્ય ધિરાણકર્તાઓ, ઇએસઆઇએલની સીઆઇઆરપી (કોર્પોરેટ નાદારી ઠરાવ પ્રક્રિયા) ની કોર સમિતિ ધરાવે છે, જે સિબ્બલએ કહ્યું હતું કે, “લેવલ પ્લેંગ ફીલ્ડ અને તમામના રસ” વિરુદ્ધ.

વિતરણ “ગેરકાયદેસર અને ભેદભાવપૂર્ણ છે અને સી.ઓ.સી.ના ડોમેનની અંદર નથી”, તેમણે દલીલ કરી.

એનસીએલએટી બુધવારે સુનાવણી ચાલુ રાખશે.