ભવિષ્ય – પાંચ પૌરાણિક કથાઓ (અને સત્ય) હેફેવર વિશે – બીબીસી ન્યૂઝ

ભવિષ્ય – પાંચ પૌરાણિક કથાઓ (અને સત્ય) હેફેવર વિશે – બીબીસી ન્યૂઝ

નાક ચાલી રહી છે, આંખો સ્ટ્રીમ થઈ રહી છે, થ્રોટ્સ ખંજવાળ છે અને લોકો છીંક આવે છે. કારણ કે પરાગરજનો તાવ સીઝન ચાલે છે, 10% થી 30% લોકો વચ્ચે અસર થાય છે, અમે આ ત્રાસદાયક સ્થિતિ વિશે ખરેખર શું ખરું છે તે ચકાસવા માટે પુરાવા દ્વારા ત્યાગ કરીએ છીએ.

હે તાવની પરાગરજ સાથે કંઈ લેવાની જરૂર નથી

19 મી સદીની શરૂઆતમાં એવું માનવામાં આવ્યું હતું કે તાજી કાપી ખાડી સમસ્યાને કારણભૂત છે, તેથી તે નામ હે તાવ છે. ત્યારબાદ બ્રિટીશ ડૉક્ટર જેમ્સ Bostost, જેણે પોતાને દરેક ઉનાળામાં આ વિચિત્ર લક્ષણો પીડાતા જોયા, યોગ્ય રીતે ઓળખી કાઢ્યું કે ઘાસનો સંપર્ક એ કારણ નથી. તેને દરિયાકિનારા તરફ આગળ વધીને તેના પરાગરજ તાવમાંથી રાહત મળી, પરંતુ ખોટી રીતે નિષ્કર્ષ કાઢ્યો કે તેના લક્ષણો ગરમ ઉનાળો દ્વારા બદલાતા કેટલાક પ્રકારના રોકી રહેલા રોગને લીધે હતા. તેમણે તેને ” ઉનાળાના કતાર ” તરીકે ઓળખાવ્યો હતો .

1859 માં ચાર્લ્સ બ્લેકલી નામના બ્રિટીશ વૈજ્ઞાનિક દ્વારા પરાગ સાથે જોડાણ કરવામાં આવ્યું હતું, જેણે બ્લુગ્રાસના કલગીને સ્નિફેડ કરી હોવાનું કહેવાય છે. તેમણે માત્ર તે પરાગને દોષિત ઠેરવ્યો ન હતો, પરંતુ ઘાસ અને વૃક્ષો દ્વારા ઉત્પાદિત હળવા પરાગ રજ, જે વધુ સહેલાઇથી વાયુ બન્યું હતું, તે લક્ષણોને પ્રેરિત કરવાની વધુ શક્યતા હતી. ફરીથી તે માત્ર અંશતઃ જમણે મળ્યો. એલર્જીક પ્રતિક્રિયાઓમાં રોગપ્રતિકારક તંત્રની ભૂમિકા હજુ સુધી સમજી શકાઈ નથી, તેથી તેને એવું માનવામાં આવે છે કે અપ્રિય લક્ષણો પરાગમાં ઝેર દ્વારા થાય છે.

આજે આપણે જાણીએ છીએ કે જ્યારે કેટલાક વ્યક્તિઓને ચોક્કસ પ્રકારના પરાગનો સામનો કરવો પડે છે, ત્યારે તેમની રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધુ પડતી અસર કરે છે, પરાગની સારવાર કરીને તે વાયરસ થઈ શકે છે. આ પછી શરીરના તમામ પરિચિત પરાગરજ તાવના લક્ષણો સાથે પ્રતિક્રિયા આપે છે.

વર્ડીકટ: સાચું

હે તાવ એ કંઈક છે જેમાંથી તમે ઉગે છે

સામાન્ય રીતે આપણે એવું માની લઈએ કે જ્યારે તમે બાળક હોવ ત્યારે પરાગરજ તાવ શરૂ થાય છે અને તમે વૃદ્ધ થતાં ધીમે ધીમે પહેરે છે. સારા સમાચાર એ છે કે અડધા લોકો તેમના લક્ષણોને વય સાથે થોડી સરળતા અનુભવે છે, અને એક નસીબદાર 20% માટે તેઓ સંપૂર્ણપણે અદૃશ્ય થઈ જાય છે . સ્વીડિશ અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે જ્યારે લોકો 50 ના દાયકામાં હતા ત્યારે તે અદૃશ્ય થઈ શકે છે . પરંતુ બાકીના ભાગમાં જ્યારે પરાગરજની મોસમ શરૂ થાય છે ત્યારે દર વર્ષે તે લક્ષણો ફરીથી ચાલુ રહે છે.

તે અન્ય રીતે પણ થઈ શકે છે. ત્યાં એવા લોકો છે જેમણે બાળકો અથવા કિશોરો તરીકે 30 વર્ષ અને 40 ના દાયકામાં પહેલી વાર લક્ષણો સાથે ત્રાટક્યું હોવાનું જાણવા મળતા ન હતા. કમનસીબે, ઘાસના તાવના કિસ્સાઓ ઘણા સ્થળોએ ઉદભવતા હોય છે .

વર્ડીકટ: સાચું છે, પરંતુ જો તમે નસીબદાર છો

વરસાદ થાય તે પછી હે તાવ ખરાબ નથી કારણ કે પાણી પરાગ દૂર કરે છે

કેટલાક પરાગરજ તાવ પીડિત લોકો આશા રાખતા વરસાદ માટે પ્રાર્થના કરે છે કે ભેજવાળી સ્થિતિ પરાગને હવા દ્વારા અને તેમની આંખો અને નાકમાં ફેલાતા અટકાવે છે. હળવાથી મધ્યમ વરસાદ મદદ કરે છે, પરંતુ ભારે વરસાદની વિરુદ્ધ અસર થઈ શકે છે. જ્યારે દક્ષિણ કોરિયામાં આરોગ્ય વીમા ડેટાનું વિશ્લેષણ કરવામાં આવતું હતું અને દરરોજ હવામાનની સ્થિતિની તુલનામાં, એલર્જિક રાઇનાઇટિસ માટેના દર્દીઓની મુલાકાત ભારે વરસાદ અથવા ટાયફૂન પછી વધી હતી .

નિર્ણાયક કટ-ઑફ બિંદુ 10 સે.મી. (4 ઇ) વરસાદ હોવાનું જણાય છે. યુ.એસ. માં સંશોધકોએ હવામાનશાસ્ત્ર અને પરાગરજ ગણતરીના આંકડાના 14 વર્ષનું વિશ્લેષણ કર્યું ત્યારે, તેઓએ શોધી કાઢ્યું કે 10 સે.મી. કરતા ઓછી વરસાદ પછી પરાગના સ્તરમાં ઘટાડો થયો છે, પરંતુ જો 10 સે.મી.થી વધુ હોય તો ગુલાબ. ભારે વરસાદ હવામાં વધુ પરાગ રજવાડે છે , ખાસ કરીને જો તે વાવાઝોડું અને વરસાદી હોય.

વર્ડીકટ: તે વરસાદની માત્રા પર આધાર રાખે છે

દિવસ દરમિયાન હે તાવ વધુ ખરાબ છે

જો તમે પરાગરજ તાવથી પીડાતા હોવ તો માનસિક સલાહ એ છે કે જ્યારે પરાગના સ્તર ઊંચા હોય ત્યારે તે અંદર રહેવું, સાંજ સુધી પ્રવેશે ત્યાં સુધી રાહ જોવી. અંદર રહીને મદદ કરી શકે છે, પરંતુ કમનસીબે તે ખૂબ સરળ નથી. તે બધા પર આધાર રાખે છે કે કયા પ્રકારના પરાગ રજકણ તમને અસર કરે છે.

“પોલેન નાઇટમેર: એલિવેટેડ એરબોર્ન પેરન લેવલ” ના સરસ શીર્ષક સાથેના અભ્યાસમાં પોલેન્ડના છત પર ફાંસો ગોઠવવામાં આવ્યા હતા અને પાંચ સામાન્ય પ્રકારના પરાગની સાંદ્રતા દિવસ અને રાત માપવામાં આવી હતી .

મગવોર્ટ પરાગના સ્તર દિવસની તુલનામાં રાત્રિની તુલનાએ ખરેખર નીચાં હતા, પરંતુ રાગવેડ પરાગના સ્તર ઊંચા હતા, જ્યારે ઘાસ અને પરાગરજ પરાગના સ્તરો 24-કલાકના સમયગાળા દરમિયાન થોડો અલગ હતા.

દિવસ દરમિયાન તાપમાન વધે છે તેમ, પરાગ રજ વાળા હવા વધે છે, પરંતુ રાતના પરાગ રજ્જૂ થાય છે, જમીનની સપાટી પર સાંદ્રતા વધે છે, તેથી વહેલી સવારે કેટલાક લોકો તેમના ઘાસના તાવને વધુ ખરાબ બનાવશે. વિવિધ સમયે સ્તરો પરાગ રજવાડે છે કે કેવી રીતે સરળતાથી, તે મુસાફરી માટે કેટલો દૂર છે અને દિવસનો સમય જ્યારે કોઈ ચોક્કસ જાતિના ઘાસ તેના પરાગ રજને છોડે છે તેના પર આધાર રાખે છે. મગવર્ટ ખૂબ દૂર સુધી પહોંચતું નથી અને રાત્રિના સ્તર નીચા સ્તરે રહે છે, જ્યારે રાગવિડે વધુ આગળ વધે છે.

તેથી આ પ્રશ્નનો જવાબ તમે ક્યાં રહો છો તેના પર નિર્ભર છે, જે ઘાસ નજીકમાં સામાન્ય છે અને જે ઘાસ તમે એલર્જીક છો.

ચુકાદો: જરૂરી નથી

પરાગરજ તાવ માટે એન્ટિહિસ્ટામાઇન્સ તમને નિસ્તેજ બનાવે છે

એન્ટિહિસ્ટામાઇન, પરાગમાં પ્રોટીનથી હુમલો હેઠળ હોવાનું લાગે છે ત્યારે શરીર દ્વારા પ્રકાશિત રાસાયણિક હિસ્ટામાઇનની ક્રિયાને અવરોધિત કરીને ઘાસની તાવના કેટલાક લક્ષણોને સરળ બનાવી શકે છે. સમસ્યા એ છે કે જૂની પેઢીના પ્રથમ પેઢીના એન્ટિહિસ્ટામાઇન્સ સાથે, સુસ્તી એ એક સામાન્ય આડઅસરો હતી. રાત્રિ સમયે લોકોને તેમના સ્નીઝિંગ અને ખંજવાળવાળી આંખો તેમની ઊંઘને ​​ખલેલ પહોંચાડતી હોવાનું જરૂરી નહોતું, તેથી ડઝન બંધ કરવામાં થોડી મદદ તેમને અનુકૂળ હતી, પરંતુ તે દિવસ દરમિયાન તે ઊંઘવા માટે સારું નથી.

પરંતુ 1980 અને 90 ના દાયકામાં કેટલીક નવી, કહેવાતી બીજી પેઢીની એન્ટિહિસ્ટામાઇન્સ રજૂ કરવામાં આવી હતી. આ રક્ત-મગજની અવરોધને એટલી સહેલાઇથી પાર કરી શકતા નથી કે તે ઓછા અથવા ક્યારેક ઊંઘની કોઈ નિશાનીઓ તરફ દોરી જાય છે.

VerdicT: હા – પરંતુ ફક્ત ક્યારેક

હની તાવના લક્ષણોને ઘટાડી શકે છે

કેટલાક લોકો દ્વારા મધની ચમચીની ભલામણ કરવામાં આવી છે, પરંતુ તે વાસ્તવમાં કામ કરે છે? શોધવા માટે ખૂબ જ ઓછું સંશોધન કરવામાં આવ્યું છે. યુ.એસ. માં હાથ ધરાયેલા નાના અભ્યાસમાં લોકોને ત્રણ પદાર્થોમાંથી એક આપવામાં આવતું હતું: પાચુરાઇઝ્ડ મધ, અનપેસ્યુરાઇઝ્ડ મધ અથવા કૃત્રિમ રીતે મકાઈની સીરપ મધ જેવા સ્વાદ માટે સ્વાદ. લોકોને ખબર ન હતી કે તેમને જે આપવામાં આવ્યું હતું અને તેમને તેમના પરાગરજ તાવને સરળ બનાવવા માટે લેવામાં આવતી કોઈપણ સામાન્ય સારવાર સાથે એક દિવસ ચમચી લેવાનું કહેવામાં આવ્યું હતું. કોઈ પણ પ્રકારનો મધ તેમના લક્ષણોની તીવ્રતામાં કોઈ તફાવત બનાવે છે .

ફિનલેન્ડમાં હાથ ધરાયેલા એક નાના અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે નિયમિત મધની માત્રામાં થોડો તફાવત જણાય છે , પરંતુ ઉમેરાયેલા બર્ચ પરાગ સાથે મધ તે મદદ કરવા લાગતું હતું . લેખકો સાવચેતી રાખે છે, જોકે, આ ફક્ત એક પાયલોટ અભ્યાસ હતો અને ભલામણ તરીકે લેવાય નહીં.

વર્ડીકટ: તે સરસ લાગે છે, પરંતુ તે જે પણ પુરાવા આપે છે તે હાલમાં અભાવ છે

ફેસબુક પર અમને પસંદ કરીને એક મિલિયન ફ્યુચર ચાહકો જોડાઓ , અથવા ટ્વિટર અથવા Instagram પર અમને અનુસરો .

જો તમને આ વાર્તા ગમે છે, તો સાપ્તાહિક bbc.com સુવિધા ન્યૂઝલેટર માટે સાઇન અપ કરો , જેને “જો તમે ફક્ત આ અઠવાડિયે 6 વસ્તુઓ વાંચો” કહેવાય. બીબીસી ફ્યુચર, કલ્ચર, કેપિટલ અને ટ્રાવેલની વાર્તાઓની પસંદગીની પસંદગી દર શુક્રવારે તમારા ઇનબોક્સમાં પહોંચાડે છે .