અભ્યાસે ગુસ્સે સપનાથી જોડાયેલા મગજની પ્રવૃત્તિને છતી કરી – એએનઆઈ ન્યૂઝ

અભ્યાસે ગુસ્સે સપનાથી જોડાયેલા મગજની પ્રવૃત્તિને છતી કરી – એએનઆઈ ન્યૂઝ

ANI | સુધારાશે: 17 એપ્રિલ, 2019 13:43 IST

વૉશિંગ્ટન ડીસી [યુએસએ], 17 એપ્રિલ (એએનઆઈ): તાજેતરના અભ્યાસમાં સ્વપ્નની લાગણીઓના ન્યુરલ આધારે ડીકોડ કરવામાં મદદ મળે છે. પ્રોજેક્ટના ભાગ રૂપે, સંશોધકોએ મગજની પ્રવૃત્તિની પેટર્ન ઓળખી છે જે સ્વપ્ન દરમિયાન ગુસ્સાને અનુભવે છે.
જો કે જાગવાની અને સ્વપ્નકારી સ્થિતિ બંને વખતે લાગણીઓ અનુભવે છે, તેમ છતાં, થોડા અભ્યાસોએ સપનાના અસરકારક ઘટકને આધારે મગજના મિકેનિઝમ્સની તપાસ કરી છે.
સંશોધકોએ સ્લીપ લેબોરેટરીમાં બે અલગ રાતો દરમિયાન સહભાગીઓ પાસેથી ઇલેક્ટ્રોએન્ફાલોગ્રાફી રેકોર્ડીંગ્સ પ્રાપ્ત કર્યા. ઝડપી આંખ ચળવળ (આરઈએમ) ની ઊંઘના પાંચ મિનિટ પછી, સહભાગીઓને જાગૃત કરવામાં આવ્યા હતા અને તેમના સ્વપ્નોનું વર્ણન કરવા અને સપનામાં અનુભવેલી લાગણીઓને રેટ કરવા જણાવ્યું હતું.
“અમે જોયું કે જે વ્યક્તિઓ સાંજે જાગૃતિ અને આરઇએમ સ્લીપ દરમિયાન ડાબી બાજુની સરખામણીમાં જમણી બાજુના કોર્ટમાં વધુ આલ્ફા-બૅન્ડ મગજની પ્રવૃત્તિ પ્રદર્શિત કરે છે તે સપનામાં વધુ ગુસ્સો અનુભવે છે. આ ન્યુરલ હસ્તાક્ષર ફ્રન્ટલ આલ્ફા અસમપ્રમાણતા (એફએએ) તરીકે ઓળખાય છે, “ન્યુરોસાયન્સના જર્નલના જર્નલમાં પ્રકાશિત અભ્યાસના મુખ્ય લેખક પિલેરીઅન સિક્કા જણાવે છે.
આલ્ફા-બેન્ડ મગજની પ્રવૃત્તિ 8-12 Hz ની આવર્તન સાથે મગજના મોજાઓને સંદર્ભિત કરે છે, અને તે ખાસ કરીને હળવા જાગૃતિ દરમિયાન પ્રચલિત છે. આલ્ફા મોજાને અંતર્ગત મગજના વિસ્તારોના અવરોધને પ્રતિબિંબિત કરવાનું માનવામાં આવે છે. જમણી બાજુના વિસ્તારમાં વધુ આલ્ફા મોજાઓ આ રીતે તે મગજ ક્ષેત્રમાં ઓછી પ્રવૃત્તિ સૂચવે છે.
“અગાઉના અભ્યાસો દર્શાવે છે કે આગળની આલ્ફા અસમપ્રમાણતા જાગૃતિ દરમિયાન ગુસ્સો અને સ્વ-નિયમન સાથે સંબંધિત છે. અમારા સંશોધન પરિણામો દર્શાવે છે કે આ અસમપ્રમાણ મગજની પ્રવૃત્તિ સપનામાં અનુભવાતા ગુસ્સાથી પણ સંબંધિત છે. ફ્રન્ટલ આલ્ફા અસમપ્રમાણતા આમ ગુસ્સાને નિયંત્રિત કરવાની અમારી ક્ષમતાને પ્રતિબિંબિત કરી શકે છે. માત્ર જાગતા રાજ્યમાં પણ સ્વપ્નદ્રષ્ટા રાજ્યમાં, “સિક્કાએ ઉમેર્યું.
સંશોધકોના જણાવ્યા મુજબ, તારણો માનસિક અને ઊંઘની વિકૃતિઓની એક લક્ષણ, સ્વપ્નોની ભાવનાત્મક સામગ્રીના ન્યુરલ આધારને સંભવિત રીતે સમજવામાં મદદ કરી શકે છે. તે મગજ ઉત્તેજના તકનીકોનો ઉપયોગ કરીને આગળના મગજના વિસ્તારોને ઉત્તેજીત કરીને સપનામાં ભાવનાત્મક અનુભવોને સુધારવું શક્ય છે કે નહીં તે અંગે નવા પ્રશ્નો ઉભા કરે છે. (એએનઆઈ)