એમેઝોન, ઍપલ, ગૂગલ, માઇક્રોસોફ્ટ અને સેમસંગ તમારી વૉઇસ ડેટાને કેવી રીતે અસર કરે છે – વેન્ચરબીટ

એમેઝોન, ઍપલ, ગૂગલ, માઇક્રોસોફ્ટ અને સેમસંગ તમારી વૉઇસ ડેટાને કેવી રીતે અસર કરે છે – વેન્ચરબીટ

એલેક્સા. કોર્ટના. ગૂગલ સહાયક. બીક્સબી. સિરી એમેઝોન, માઇક્રોસોફ્ટ, ગૂગલ, સેમસંગ અને ઍપલ દ્વારા દરરોજ કરોડો લોકો વૉઇસ સહાયકોનો ઉપયોગ કરે છે અને તે સંખ્યા દરરોજ વધી રહી છે. ટેક પ્રકાશન વૉઇસબોટ દ્વારા કરાયેલા તાજેતરના એક સર્વે મુજબ 90.1 મિલિયન યુ.એસ. પુખ્તો ઓછામાં ઓછા માસિક સ્માર્ટફોન પર વૉઇસ સહાયકોનો ઉપયોગ કરે છે જ્યારે 77 મિલિયન તેમની કારમાં ઉપયોગ કરે છે અને 45.7 મિલિયન સ્માર્ટ સ્પીકર્સ પર તેનો ઉપયોગ કરે છે. જ્યુનિપર સંશોધન આગાહી કરે છે કે વૉઇસ સહાયક ઉપયોગ ટ્રિપલ થશે, 2018 માં 2.5 અબજ સહાયકોથી 2023 સુધીમાં 8 બિલિયન.

મોટાભાગના વપરાશકર્તાઓને ખ્યાલ નથી આવતો કે તેમની વૉઇસ અરજીઓની રેકોર્ડિંગ્સ તરત જ કાઢી નખાશે. તેના બદલે, તેઓ વર્ષો સુધી સંગ્રહિત થઈ શકે છે, અને કેટલાક કિસ્સાઓમાં તેઓ માનવીય સમીક્ષકો દ્વારા ગુણવત્તા ખાતરી અને સુવિધા વિકાસ માટે વિશ્લેષણ કરવામાં આવે છે. અમે વૉઇસ સહાયક સ્થાનમાં મુખ્ય ખેલાડીઓને ડેટા સંગ્રહણ અને સમીક્ષા કેવી રીતે હેન્ડલ કરવા કહ્યું, અને અમે વધુ સંકેતો માટે તેમની ગોપનીયતા નીતિઓનું વિશ્લેષણ કર્યું.

એમેઝોન

એમેઝોન કહે છે કે તે ગ્રાહક અનુભવ સુધારવા માટે એલેક્સા વૉઇસ રેકોર્ડીંગ્સના “અત્યંત નાના નમૂના” નો ટીકા કરે છે – ઉદાહરણ તરીકે, વાણી ઓળખ અને કુદરતી ભાષા સમજણ સિસ્ટમ્સને તાલીમ આપવા માટે “જેથી [કે] એલેક્સા વધુ સારી રીતે સમજી શકે … વિનંતીઓ.” તે રોજગારી આપે છે તૃતીય-પક્ષના ઠેકેદારો તે રેકોર્ડિંગની સમીક્ષા કરવા માટે કહે છે, પરંતુ દુરુપયોગ અટકાવવા માટે તેની પાસે “સખત તકનીકી અને કાર્યકારી સલામતી” છે અને આ કર્મચારીઓ પાસે માહિતી ઓળખવાની સીધી ઍક્સેસ નથી – ફક્ત એકાઉન્ટ નંબર્સ, પ્રથમ નામ અને ઉપકરણ સીરીયલ નંબર્સ .

એમેઝોનના પ્રવક્તાએ એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે, “બધી માહિતી ઉચ્ચ ગોપનીયતા સાથે ગણવામાં આવે છે અને અમે તેના નિયંત્રણ વાતાવરણની ઍક્સેસ, સેવા એન્ક્રિપ્શન અને ઑડિટને સુરક્ષિત કરવા માટે બહુ-પરિબળ પ્રમાણીકરણનો ઉપયોગ કરીએ છીએ.”

વેબ અને એપ્લિકેશન સેટિંગ્સ પૃષ્ઠો પર, એમેઝોન વપરાશકર્તાઓને સુવિધાઓ વિકાસ માટે વૉઇસ રેકોર્ડિંગને અક્ષમ કરવાનો વિકલ્પ આપે છે. વપરાશકર્તાઓ, જેમણે નાપસંદ કર્યું છે, તે કહે છે કે, હજી પણ તેમની રેકોર્ડિંગ્સ સમીક્ષા પ્રક્રિયાના નિયમિત અભ્યાસક્રમ પર જાતે જ વિશ્લેષિત થઈ શકે છે.

એપલ

એપલ તેના ગોપનીયતા પૃષ્ઠ પર વ્હાઇટ પેપરમાં રેકોર્ડ કરેલા ઑડિઓ માટે તેની સમીક્ષા પ્રક્રિયા પર ચર્ચા કરે છે. ત્યાં, તે સમજાવે છે કે માનવ “ગ્રેડર્સ” વિકાસ અને ગુણવત્તા ખાતરી હેતુઓ માટે સિરી ડેટાના નાના સબસેટને લેબલ કરે છે અને દરેક સમીક્ષકે પ્રતિસાદની ગુણવત્તાને વર્ગીકૃત કરે છે અને યોગ્ય ક્રિયાઓ સૂચવે છે. આ લેબલ્સ માન્યતા સિસ્ટમ્સને ફીડ કરે છે જે “સતત” સીરીની ગુણવત્તાને વધારે છે, તે કહે છે.

એપલે ઉમેર્યું છે કે સમીક્ષા માટે આરક્ષિત વાર્તાઓ એનક્રિપ્ટ થયેલ છે અને અનામી છે અને વપરાશકર્તાઓના નામો અથવા ઓળખ સાથે સંકળાયેલ નથી. અને તે કહે છે કે વધુમાં, માનવીય સમીક્ષકો વપરાશકર્તાઓના રેન્ડમ આઇડેન્ટીફાયર્સ (જે દર 15 મિનિટને તાજું કરે છે) પ્રાપ્ત કરતા નથી. એપલ આ વૉઇસ રેકોર્ડીંગ્સને છ-મહિનાના સમયગાળા માટે સંગ્રહિત કરે છે, જેમાં સીરીની માન્યતા સિસ્ટમ્સ દ્વારા વપરાશકર્તાઓની અવાજોને વધુ સારી રીતે સમજવા માટે તેનું વિશ્લેષણ કરવામાં આવે છે. અને છ મહિના પછી, બે વર્ષ સુધી સિરીમાં સુધારો અને વિકાસ માટે ઉપયોગ માટે કૉપિ્સ (ઓળખાણકર્તા વિના) સાચવવામાં આવે છે.

એપલ વપરાશકર્તાઓને સીરીથી સંપૂર્ણ રીતે બહાર નીકળી જવાની અથવા “ઑન ટાઇપ ટુ સિરી ” ટૂલનો ઉપયોગ ફક્ત સ્થાનિક ઑન-ડિવાઇસ ટાઈપ કરેલ અથવા મૌખિક શોધ માટે જ કરે છે. પરંતુ તે કહે છે કે આઇડેન્ટિફાયર-ફ્રી રેકોર્ડીંગ્સ, ટ્રાંસ્ક્રિપ્ટ્સ અને સંકળાયેલ ડેટાના “નાના સબસેટ” નો ઉપયોગ સતત સુધારણા અને સિરિયાની ગુણવત્તાની ખાતરી બે વર્ષથી વધુ સમય માટે થઈ શકે છે.

ગુગલ

ગૂગલે પ્રવક્તાએ વેન્ચરબીટને જણાવ્યું હતું કે તે “વાણી ઓળખ સિસ્ટમોને સુધારવા માટે ઑડિઓ ટ્રાંસ્ક્રિપ્શનનો એક ખૂબ જ મર્યાદિત ભાગ” ચલાવે છે, પરંતુ તે “વપરાશકર્તા ગુપ્તતાની સુરક્ષા માટે તકનીકોની વિશાળ શ્રેણી” લાગુ કરે છે. ખાસ કરીને, તેણી કહે છે કે તે ઑડિઓ સ્નિપેટ્સની સમીક્ષા કરે છે કોઈપણ વ્યક્તિગત રૂપે ઓળખી શકાય તેવી માહિતી સાથે સંકળાયેલ નથી, અને તે ટ્રાંસ્ક્રિપ્શન મોટેભાગે સ્વયંસંચાલિત છે અને Google કર્મચારીઓ દ્વારા તેનું સંચાલન કરવામાં આવતું નથી. વધુમાં, તે કિસ્સાઓમાં જ્યાં તે માહિતીની સમીક્ષા કરવા માટે તૃતીય-પક્ષ સેવાનો ઉપયોગ કરે છે , તે કહે છે કે તે “સામાન્ય રૂપે” ટેક્સ્ટ પ્રદાન કરે છે, પરંતુ ઑડિઓ નહીં.

ગૂગલે એમ પણ કહ્યું છે કે તે એવી તકનીકો તરફ આગળ વધી રહી છે કે જેને માનવ લેબલિંગની જરૂર નથી અને તે અંત તરફ સંશોધન પ્રકાશિત થયું છે. ટેક્સ્ટ ટુ સ્પીચ (ટીટીએસ) ક્ષેત્રમાં, ઉદાહરણ તરીકે, તેની ટેકોટ્રોન 2 સિસ્ટમ એકલા સ્પેક્ટ્રોગ્રામ્સ પર આધારિત વૉઇસ સિન્થેસિસ મોડલ્સ બનાવી શકે છે, જ્યારે તેની વેવનેટ સિસ્ટમ વેવફોર્મ્સથી મોડલ્સ જનરેટ કરે છે.

Google એ અનિશ્ચિત સમય માટે Google સહાયક દ્વારા રેકોર્ડ કરેલ ઑડિઓ સ્નિપેટ્સને સ્ટોર કરે છે. જો કે, એમેઝોન અને ઍપલ બંનેની જેમ, તે વપરાશકર્તાઓને તે રેકોર્ડિંગ્સને સ્થાયી રૂપે કાઢી નાખે છે અને ભાવિ ડેટા સંગ્રહમાંથી બહાર નીકળે છે – ન્યુટ્રર્ડ સહાયક અને વૉઇસ શોધ અનુભવના ખર્ચે, અલબત્ત. તે કહે છે, તેની નોંધ લેવી એ યોગ્ય છે કે તેની ગોપનીયતા નીતિમાં, Google કહે છે કે તે “સ્પામ અને દુરુપયોગ અટકાવવા” અને “[તેની] સેવાઓને બહેતર બનાવવા” માટે “સેવા સંબંધિત માહિતી” રાખી શકે છે.

માઇક્રોસૉફ્ટ

જ્યારે અમે ટિપ્પણી માટે પહોંચ્યા, ત્યારે માઇક્રોસૉફ્ટના પ્રતિનિધિએ અમને સપોર્ટ પેજ પર ધ્યાન દોર્યું, જે કોર્ટાના સંબંધે તેના ગોપનીયતા સિદ્ધાંતોની રૂપરેખા આપે છે . પૃષ્ઠ જણાવે છે કે તે વ્યક્તિગત વપરાશકર્તાઓની ભાષણ પદ્ધતિઓના “[ઉન્નત] કોર્ટનાની સમજણ” અને “કોર્ટનાની માન્યતા અને પ્રતિસાદોને સુધારવા” માટે વૉઇસ ડેટા એકત્રિત કરે છે અને સાથે સાથે અન્ય ઉત્પાદનો અને સેવાઓને “સુધારે છે” જે વાણી ઓળખ અને ઇરાદાને લાગુ કરે છે સમજવુ.

જો Microsoft ના કર્મચારીઓ અથવા તૃતીય-પક્ષના કોન્ટ્રાક્ટરો તે ડેટાની મેન્યુઅલ સમીક્ષાઓ કરે છે અને ડેટા અનામિત કેવી રીતે થાય છે તે અંગે તે પૃષ્ઠથી અસ્પષ્ટ છે, પરંતુ કંપની કહે છે કે જ્યારે સુસંગત લેપટોપ્સ અને પીસી પર હંમેશાં સાંભળી રહેલી “હે કોર્ટાના” સુવિધા સક્ષમ હોય ત્યારે, કોર્ટાના તે તેના પ્રોમ્પ્ટ સાંભળે પછી વૉઇસ ઇનપુટ એકત્રિત કરે છે.

માઇક્રોસોફ્ટે વપરાશકર્તાઓને વિન્ડોઝ 10 માં ઑનલાઇન ડેશબોર્ડ અથવા શોધ પૃષ્ઠની મુલાકાત લઈને વૉઇસ ડેટા સંગ્રહ, વૈયક્તિકરણ અને વાણી ઓળખને નાપસંદ કરવાની મંજૂરી આપે છે. અનુમાનિત રીતે, વૉઇસ ઓળખને અક્ષમ કરવું કોર્ટેનાને ઉચ્ચારણોથી પ્રતિસાદ આપવાથી રોકે છે. પરંતુ ગૂગલ સહાયકની જેમ, કોર્ટાના લખેલા આદેશોને ઓળખે છે.

સેમસંગ

સેમસંગે ટિપ્પણી માટે વિનંતીને તાત્કાલિક જવાબ આપ્યો ન હતો, પરંતુ તેના બાયક્સબી સપોર્ટ વેબસાઇટ પરનો FAQ પૃષ્ઠ તે વૉઇસ ડેટાનો સંગ્રહ કરે છે અને તેનો ઉપયોગ કરે છે. સેમસંગ કહે છે કે તે વૉઇસ કમાન્ડ્સ અને વાર્તાલાપ (ઓએસ વર્ઝન, ઉપકરણ ગોઠવણી અને સેટિંગ્સ, આઇપી એડ્રેસ, ડિવાઇસ આઇડેન્ટિફાયર્સ અને અન્ય અનન્ય આઇડેન્ટિફાયર્સ વિશેની માહિતી સાથે) ને “સુધારણા” અને વિવિધ ઉત્પાદન અનુભવોને કસ્ટમાઇઝ કરવા માટે ટેપ કરે છે અને તે પાછલા વાર્તાલાપ ઇતિહાસને ટેપ કરે છે બક્સબીને વધુ સારી રીતે બોલવાની અને ભાષણની રીતને સમજવામાં સહાય કરો.

સેમસંગની ગોપનીયતા નીતિ અનુસાર, તેમાંના કેટલાક “સુધારણાઓ” એક અજાણી “તૃતીય-પક્ષ સેવા” માંથી આવે છે જે ભાષણ-થી-ટેક્સ્ટ રૂપાંતરણ સેવાઓ પ્રદાન કરે છે. કંપની નોંધે છે કે આ પ્રદાતા અમુક વૉઇસ કમાન્ડ્સ પ્રાપ્ત અને સ્ટોર કરી શકે છે. અને જ્યારે સેમસંગ સ્પષ્ટ કરે છે કે તે આદેશોને કેટલો સમય સ્ટોર કરે છે, તે કહે છે કે તેની રીટેન્શન નીતિઓ “મર્યાદાઓના કાનૂન [ઓ] પરના નિયમો” અને “ઓછામાં ઓછા [વ્યક્તિના] ઉપયોગની અવધિ” બાયક્સbyને ધ્યાનમાં લે છે.

તમે સેમસંગ ગેલેક્સી ડિવાઇસ પર બિકસ્બી હોમ એપ્લિકેશન દ્વારા બક્સબાય વાર્તાલાપ અને રેકોર્ડિંગ્સને કાઢી શકો છો.