બાળપણની સ્થૂળતાના જોખમને ઘટાડવા માટે અભ્યાસ નવી રીત શોધે છે – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ

બાળપણની સ્થૂળતાના જોખમને ઘટાડવા માટે અભ્યાસ નવી રીત શોધે છે – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ

તાજેતરના અભ્યાસમાં બાળકોમાં સ્થૂળતાના જોખમને ઘટાડવાનો માર્ગ મળ્યો છે. અભ્યાસના સંશોધકોએ બાળપણના સ્થૂળતા માટે સંભવિત પરિબળ તરીકે સ્તન દૂધનું વિશ્લેષણ કર્યું છે .

જર્નલમાં પ્રકાશિત સંશોધન ધ અમેરિકન જર્નલ ઓફ ક્લિનિકલ ન્યુટ્રિશન સૂચવે છે કે સામાન્ય વજન માતાઓમાં સ્તન દૂધની રચના વજનવાળા માતાઓ કરતા અલગ હોય છે અને સ્તન દૂધમાં મળતા નાના પરમાણુ મેટાબોલાઇટ્સમાં વિવિધતા બાળપણની સ્થૂળતા માટે સંભવિત જોખમ પરિબળો છે .

તે જાણીતું છે કે માતૃત્વ મેદસ્વીપણું બાળપણની જાડાપણુંના સૌથી મજબૂત આગાહી કરનારાઓમાંથી એક છે .

બાળપણમાં મેદસ્વીપણું ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસ અને અન્ય સ્વાસ્થ્યની ગૂંચવણોનું જોખમ વધારે છે. અમારું લક્ષ્ય એ છે કે બાળકોમાં સ્થૂળતાની આગાહી કરનારા સૌથી પહેલાના જોખમી પરિબળોને ઓળખવું. આપણે જાણીએ છીએ કે તે પરિબળોમાં પોસ્ટનેટલ અવધિમાં પોષક તત્ત્વો છે.” એલ્વિરા ઇસ્ગાનૈટીસ, અભ્યાસના મુખ્ય લેખક .

સંશોધકોએ 35 માતા-શિશુ જોડીમાં એક મહિના અને છ મહિનાની ઉંમરે સ્તન દૂધની સામગ્રી અને બાળ શરીરના પગલાં (ચરબી અને સ્નાયુઓ) નું વિશ્લેષણ કર્યું છે.

માતાઓને પ્રી-ગર્ભાવસ્થા બોડી માસ ઇન્ડેક્સ (BMI) 25 કરતાં ઓછી (સામાન્ય) અથવા 25 કરતા વધારે (વધારે વજન / મેદસ્વી) દ્વારા વર્ગીકૃત કરવામાં આવી હતી.

2010 પહેલા, ત્યાં ખૂબ મૂળભૂત દિર્ધપોષકો બહાર માનવ સ્તન દૂધ ની રચના વિશે ઓળખાય ન હતી, અભ્યાસ જણાવ્યું હતું કે વરિષ્ઠ લેખક ડેવિડ ક્ષેત્રો.

ફિલ્ડ્સે જણાવ્યું હતું કે, “અમારું સંશોધન સ્તન દૂધની રચનામાં ઊંડા છે, સરળ કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ, પ્રોટીન અને ચરબીથી આગળ છે.”

પ્રૌદ્યોગિકી અગાઉથી મદદથી metabolomics વિશ્લેષણ (નાના ચયાપચયની ક્રિયા સાથે સંકળાયેલા પરમાણુઓ મોટા પાયે અભ્યાસ માટે એક ટેકનિક), ડૉ Isganaitis સ્તન દૂધ 275 વ્યક્તિગત નાના પરમાણુ ચયાપચયની ક્રિયા એકાગ્રતા વિશ્લેષણ કર્યું.

તેનો હેતુ માતાના વજનની સ્થિતિ (સામાન્ય વિરુદ્ધ વધારે વજન / મેદસ્વી) મુજબ સ્તનના દૂધની आणविक સુવિધાઓ ઓળખવા અને ત્યારબાદ તે નક્કી કરવા કે શિશુના જીવનના પહેલા મહિનામાં કોઈ તફાવતોએ વધુ વજનની આગાહી કરી છે.

એક મહિનાની ઉંમરે, 10 મેટાબોલાઇટ્સ મળી આવ્યા હતા, જે નબળા માતાઓથી અલગ વજનવાળા / મેદસ્વી માતાઓ હતા. તેમાંથી, ચારને ન્યુક્લિયોટાઇડ ડેરિવેટિવ્ઝ તરીકે ઓળખવામાં આવ્યા હતા અને ત્રણને જટિલ કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ તરીકે ઓળખવામાં આવ્યા હતા જેને ઓલિગોસકેરાઇડ્સ કહેવાય છે, જે આંતરડા માઇક્રોબાયોટાને બદલી શકે છે.

છ મહિનાની ઉંમરે, વિશ્લેષણથી જાણવા મળ્યું છે કે 20 મેટાબોલાઇટ્સ વજનવાળા સ્ત્રીઓ વિરુદ્ધ વજનમાં અલગ છે. વધુમાં, મેદસ્વી માતાઓમાં દૂધ એડિનાઇન શિશુઓમાં વધારે વજન વધારવા સાથે સંકળાયેલું હતું.

જ્યારે મેદસ્વી અને નબળા માતાઓ વચ્ચે દૂધની રચનામાં માત્ર સામાન્ય તફાવતો મળી આવ્યા હતા (એક મહિનામાં 10 અને 20 મહિનામાં છ મહિનામાં 20, 275 માંથી), આ પહેલું ઊંડાણપૂર્વકનો અભ્યાસ છે જ્યાં આપણે જોઈ શકીએ છીએ કે સ્તન દૂધમાં કયા પદાર્થો વધુ હતા ડૉ. ઇસ્ગૈનીટીસએ જણાવ્યું હતું કે સ્ત્રીઓમાં વધારે વજનવાળા અને વજન ઓછું હતું.

“અમારા તારણો સૂચવે છે કે પરિબળો, ન્યુક્લિયોટાઇડ ડેરિવેટિવ્ઝ અને જટિલ કાર્બોહાઇડ્રેટ્સનું એક વિશિષ્ટ મિશ્રણ, સ્તન દૂધની પ્રોફાઇલમાં સુધારો કરવા માટે અને રોગચાળાથી બાળકોને સંભવતઃ સંરક્ષણ આપવા માટે ઉપચારના લક્ષ્યાંક હોઈ શકે છે,” ઇસ્ગનૈટીસે જણાવ્યું હતું.

આ સંશોધન એ સમજવામાં એક પગલું આગળ છે કે માતાનું વજન સ્થિતિ અને આરોગ્ય સ્તનના દૂધને પ્રભાવિત કરી શકે છે, અને તેના બદલામાં, બાળકના સ્વાસ્થ્યને અસર કરે છે.

ડૉ. ફીલ્ડ્સે તે અણુઓને ઓળખવા અને રૂપરેખા આપ્યા જે સામાન્ય અને વધારે વજન ધરાવતી માતાઓ વચ્ચે ભિન્ન છે, સંશોધકોએ ડાયેટ, ફાર્માકોલોજિકલ અથવા કસરત – જે વધુ વજનવાળા અને મેદસ્વી માતાઓમાં સ્તન દૂધની ગુણવત્તામાં સુધારો કરશે તે માટેની દિશામાં પાયો નાખ્યો છે.

ડો ઇસ્ગૈનીટીસે જણાવ્યું હતું કે, માતૃત્વ અને માતા બંને તેમના માટે સ્તનપાન ખૂબ જ ફાયદાકારક વર્તન છે.

“સ્તનપાનને પ્રોત્સાહન આપવું જોઈએ અને ટેકો આપવો જોઈએ. આખરે, આપણે ચયાપચય માર્ગો ઓળખવા માંગીએ છીએ કે જે શિશુના દૂધને શિશુ વજન વધારવા અને અન્ય બાળ આરોગ્ય પરિણામોના સંદર્ભમાં ફાયદાકારક થવા દે છે. આશા એ છે કે આ ડેટા, બાળકના ફોર્મ્યુલા ભવિષ્યના બાળપણના મેદસ્વીતાના જોખમમાં વધુ રક્ષણાત્મક છે.

(આ વાર્તા બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ સ્ટાફ દ્વારા સંપાદિત કરવામાં આવી નથી અને સિંડિકેટેડ ફીડમાંથી સ્વતઃ-જનરેટ થયેલ છે.)