બ્રિડેનસ્ટીન એક્સિલરેટેડ ચંદ્ર રીટર્ન – સ્પેસન્યૂઝ માટે બે તબક્કાના અભિગમને રૂપરેખા આપે છે

બ્રિડેનસ્ટીન એક્સિલરેટેડ ચંદ્ર રીટર્ન – સ્પેસન્યૂઝ માટે બે તબક્કાના અભિગમને રૂપરેખા આપે છે

દ્વારા –

બ્રિડેનીસ્ટાઇન સ્પેસ સિમ્પોઝિયમ
નાસાના એડમિનિસ્ટ્રેટર જિમ બ્રિડેસ્ટાઇને જણાવ્યું હતું કે નાસા તેના 2024 ધ્યેયને પ્રાપ્ત કરવા માટે આવશ્યક તે તત્વો પર શરૂઆત કરીને ધ્યાન કેન્દ્રિત કરીને તેની ચંદ્ર ઉતરાણ યોજનાને વેગ આપશે, પછીથી તેનું ધ્યાન લાંબા ગાળાના ટકાઉપણું તરફ વાળશે. ક્રેડિટ: ટોમ કિમમેલ

કોલોરાડો સ્પ્રિન્ગ્સ – નાસાના વહીવટકર્તા જિમ બ્રિડેસ્ટાઇને જણાવ્યું હતું કે 2028 થી 2024 સુધી માનવ ચંદ્ર ઉતરાણની એજન્સીની અભિગમ પ્રથમ ગતિ પર અને પછી સ્થિરતા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરશે.

9 એપ્રિલે 35 મું સ્પેસ સિમ્પોઝિયમ ખાતે પૂર્ણ ભાષણમાં, બ્રિડેન્સેસ્ટને જણાવ્યું હતું કે બે અઠવાડિયા પહેલા વાઇસ પ્રેસિડેન્ટ માઇક પેન્સ દ્વારા જાહેર કરવામાં આવેલા પાંચ વર્ષમાં માનવ ચંદ્ર ઉતરાણના ધ્યેયના જવાબમાં એજન્સી વિકાસશીલ છે. નાસાના મૂળ યોજનાઓના તત્વો, પરંતુ સુધારેલા ક્રમમાં.

“તે બધા તત્વો જે 2028 માં મનુષ્યોને ચંદ્રની સપાટી પર લઈ જવા માટે જરૂરી હતા, તે બધા તત્વો હજી અસ્તિત્વમાં છે. યોજના હજુ પણ સમાન છે, “તેમણે જણાવ્યું હતું. તેમણે જણાવ્યું હતું કે, સ્પેસ લોન્ચ સિસ્ટમ અને ઓરિઅન અવકાશયાનનો વિકાસ, ચંદ્રની ફરતે ચંદ્ર ગેટવે અને ચંદ્ર લેન્ડર્સનો સમાવેશ થાય છે.

તેમણે જણાવ્યું હતું કે, તેમાંથી કેટલાક તત્વોને વિકસાવવા માટેનો સમયપત્રક બદલાશે, જેને બે તબક્કામાં વિભાજિત કરવામાં આવશે. “પ્રથમ તબક્કો ઝડપ છે. અમે તે બૂટ ચંદ્ર પર શક્ય તેટલી વહેલી તકે મેળવવા માંગીએ છીએ, “તેમણે જણાવ્યું હતું. “જે કંઇક બનવાથી ભ્રમ છે તેમાંથી છુટકારો મળે છે.”

2020 માં એસએલએસની પ્રથમ ઉડાન પર, 2020 માં પ્રથમ ઉડાન પર, એક સ્પ્રિન્ગસ્ટીન ઓરિઅન ટેસ્ટ ફ્લાઇટ શરૂ કરવાની ગતિમાં ગતિ પર ભાર મૂકે છે, તે પછી પ્રથમ ક્રૂડ ઓરિઅન મિશન, ઇએમ -2, “તે પછી શક્ય તેટલું જલદી.” ”

તે તબક્કામાં ચંદ્ર ગેટવેનો પણ સમાવેશ થશે, જોકે બ્રિડેસ્ટાઇને સૂચવ્યું હતું કે તે શરૂઆતમાં નાસા અને આંતરરાષ્ટ્રીય ભાગીદારો દ્વારા સૂચિત ઘટકોના માત્ર ભાગનો સમાવેશ કરશે. તેમણે જણાવ્યું હતું કે ગેટવેના પ્રથમ તત્વો સંપૂર્ણપણે ચંદ્રની સપાટી પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે, ખાસ કરીને પાવર અને પ્રોપલ્શન એલિમેન્ટ નામે ઉલ્લેખ કરે છે, નાસા હાલમાં એક નિવાસ મોડ્યુલ માટે દરખાસ્તોની સમીક્ષા કરે છે.

નાસા પણ ચંદ્ર લેન્ડર તત્વો વિકસાવવા માટે તેના અભિગમને બદલી રહ્યું છે. નાસાએ ફેબ્રુઆરીમાં એક્સ્પ્લોરેશન પાર્ટનરશીપ્સ (નેક્સ્ટએસટીઇપી) પ્રોગ્રામ માટે નેક્સ્ટ સ્પેસ ટેક્નોલોજિસના ભાગરૂપે ફેબ્રુઆરીમાં વિનંતી કરી હતી, ટ્રાન્સફર વ્હિકલ અને વંશ મોડ્યુલ માટેના ખ્યાલો શોધ્યા હતા. તે સમયે એજન્સીઓના અધિકારીઓએ જણાવ્યું હતું કે તેઓ લેન્ડર્સની એસેંટ મોડ્યુલ માટે અભ્યાસ ચાલુ રાખવાની યોજના ધરાવે છે, જે એજન્સીમાં માનવ રેટિંગની જરૂર પડશે.

જો કે, 8 એપ્રિલના રોજ નાસાએ જાહેરાત કરી હતી કે તે ટૂંક સમયમાં વધુ નેક્સટેસ્ટઇપીની આગ્રહણીયતા મોડ્યુલ વિભાવનાઓ માટે રજૂ કરશે. તે વિનંતી, જે કદાચ અભ્યાસ કરાર સાથે શરૂ થશે પરંતુ ટૂંક સમયમાં તકનીકી વિકાસ પુરસ્કારો તરફ દોરી જશે, તે “માનવ ચંદ્ર લેન્ડર્સના ઝડપી વિકાસ અને ઉડ્ડયન પ્રદર્શનોને સક્ષમ કરવા માટે” બનાવવામાં આવી છે, એમ એજન્સીએ તેની ખરીદી ફાઇલ કરી હતી.

બ્રિડેસ્ટાઇને જણાવ્યું હતું કે, નાસાએ સાત દિવસમાં આ નવી ઉત્તેજક મોડ્યુલની વિનંતી કરી હતી. “અમે તે ચાર દિવસમાં કરી શક્યા હોત, પરંતુ મેં તેના પર બ્રેક્સ મૂક્યા કારણ કે હું ખાતરી કરવા માંગુ છું કે અમે યોગ્ય દિશામાં આગળ વધી રહ્યા હતા.” ચંદ્ર ઉતરાણ વ્યવસ્થાના તમામ ત્રણ તત્વો, તેમણે જાહેર ખાનગી ભાગીદારી તરીકે વિકસાવવામાં આવશે.

કોમર્શિયલ લુનર પેલોડ સર્વિસીઝ (CLPS) પ્રોગ્રામ, જ્યાં નાસાએ નવ કંપનીને કરાર આપ્યો હતો, જે વેપારી ચંદ્ર લેન્ડરો વિકસાવતા હતા, જે એજન્સી પેલોડ્સ લઈ શકે છે, તે આ તબક્કામાં પરિબળ પણ આપશે. “અમે તે ક્ષમતાઓને પ્રોજેક્ટ અને વિજ્ઞાન પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી રહ્યા છીએ જે ચંદ્રની સપાટી પર ચંદ્રની સપાટી પરના સૌથી મૂલ્યવાન સ્થાનો પર મનુષ્યને મેળવવા માટે મદદ કરે છે, તેટલી વહેલી તકે શક્ય છે.”

ચંદ્ર રીટર્ન પ્રયાસનો બીજો તબક્કો તે પ્રથમ માનવીય ઉતરાણ પ્રાપ્ત કર્યા પછી લાવવામાં આવશે, અને 2028 સુધીમાં સંશોધનની આર્કિટેક્ચરની લાંબા ગાળાની ટકાઉપણું પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરશે. તેમણે તે અભિગમ વિશે થોડી વિગતો આપી હતી, પરંતુ નોંધ્યું હતું કે તે બિલ્ડિંગનો સમાવેશ કરશે ગેટવે બહાર અને ચંદ્ર લેન્ડરો જેવા કી તત્વો ફરીથી વાપરી શકાય તેવું બનાવે છે તેની ખાતરી કરો.

“અમે એક ક્ષમતા બનાવી રહ્યા છીએ, અમે એક આર્કિટેક્ચર બનાવી રહ્યા છીએ જે આખરે લાંબા ગાળે ટકાઉ છે,” તેમણે જણાવ્યું હતું. “આ બધું પહેલેથી જ 2028 માટે આયોજન કરાયું હતું. અમે તેના ટુકડાઓ વેગ આપવા જઈ રહ્યા છીએ.”

બ્રિડેસ્ટાઇને આ નવી અભિગમની કિંમત વિશે થોડું કહ્યું હતું, પરંતુ અગાઉના નિવેદનોની પુષ્ટિ કરી હતી કે એજન્સી નજીકના ભવિષ્યમાં કોંગ્રેસને સુધારેલા બજેટ દરખાસ્ત પ્રદાન કરશે. તેમણે સૂચવ્યું કે નાસા આંતરરાષ્ટ્રીય ભાગીદારોને વધુ ફાળો આપવા અથવા વધારાના ભાગીદારોની શોધ કરવા માટે કહી શકે છે.

તેમણે જણાવ્યું હતું કે, અમે વધતી બજેટ વિનંતી સાથે કૉંગ્રેસ પાછા જઇશું. “જો આપણે કદાચ આપણા આંતરરાષ્ટ્રીય ભાગીદારોને થોડી વધારે પગલાં લેવા માટે કહી શકીએ, તો તે પણ સરસ રહેશે.”