કાર્ડિયોલોજિસ્ટ એરિક ટોપોલ એ સમજાવે છે કે કેવી રીતે કૃત્રિમ બુદ્ધિ ડોક્ટરોને વધુ માનવીય બનાવી શકે છે – સીએનબીસી

કાર્ડિયોલોજિસ્ટ એરિક ટોપોલ એ સમજાવે છે કે કેવી રીતે કૃત્રિમ બુદ્ધિ ડોક્ટરોને વધુ માનવીય બનાવી શકે છે – સીએનબીસી

નવી તકનીકની વાત આવે ત્યારે ઘણા ડોકટરો ખૂબ રૂઢિચુસ્ત દૃશ્ય લે છે. પરંતુ કાર્ડિકોલોજિસ્ટ અને લેખક, એરિક ટોપોલ, સ્વયંચાલિત “ડિજિટલ રુચિ” છે, જે દવામાં નવીનતમ ગેજેટ્સનો ઉપયોગ કરવાનો લાંબા સમયનો પ્રસ્તાવ છે. તેણે જૂના એનલૉગ બ્લડ પ્રેશર કફ્સ અને સ્ટેથોસ્કોપ્સને બદલે વેરિયેબલ્સ અને તબીબી ઉપકરણોને જોડવા માટે તેમની બ્લેક બેગને પણ અપગ્રેડ કર્યું .

ઍપલ , આલ્ફાબેટ અને માઇક્રોસોફ્ટ જેવી ટેક્નોલૉજી કંપનીઓ માટે, ટોપોલ એક મહત્વપૂર્ણ સાથી છે કારણ કે તે તબીબી ક્ષેત્રમાં ઊંડાણપૂર્વક પહોંચે છે. તે નુકસાન પહોંચાડી શકે છે કે 150,000 થી વધુ ટ્વિટર અનુયાયીઓ સાથે સોશિયલ મીડિયા પર તે સૌથી પ્રભાવશાળી ડોકટરોમાંનો એક છે.

પરંતુ ટોપોલ કોઈ સુવાર્તાવાદી નથી. ટેક્નોલોજીઓ અને વલણોની ટીકા કરવા તેઓ ડરતા નથી, તેઓ માને છે કે તેઓ વધુ પડતા હાઈપ થયા છે અને તેઓ તેમના દાવાને સમર્થન આપવા માટે વૈજ્ઞાનિક પુરાવા આપવા માટે વધુ કરી શકે છે તેવું વિચારે છે ત્યારે તેઓ કંપનીઓને કાર્ય તરફ લઈ જાય છે.

તેમણે તેમની નવી પુસ્તક, ” ડીપ મેડિસિન: હાઉ આર્ટિફિશિયલ ઇન્ટેલિજન્સ કેન મેક હેલ્થકેર હ્યુમન અગેઇન ” માં વધુ વ્યાપક રીતે તકનીકીની ભૂમિકા વિશે લખ્યું હતું. પુસ્તકમાં, તેમણે વર્ણવ્યું છે કે કેવી રીતે અદ્યતન તકનીક, કૃત્રિમ બુદ્ધિ, જે ચિકિત્સકની વ્યસ્તતામાં મદદ કરી શકે છે તબીબી રેકોર્ડમાં ક્ષેત્રો ભરવાનું પસંદ કરો, તેથી તેઓ દર્દીઓને વધુ સમય સમર્પિત કરી શકે છે. જેમ તે તેને મૂકે છે: “જેમ જેમ મશીનો વધુ હોશિયાર બને છે અને યોગ્ય કાર્યો કરે છે તેમ, મનુષ્ય ખરેખર વધુ માનવીય હોવાનું વધુ સરળ બને છે.”

અહીં પુસ્તકની રજૂઆત કરતાં અમારા સંપૂર્ણ ઇન્ટરવ્યુ છે, સંક્ષિપ્ત માટે સંપાદિત.

ક્રિસ્ટિના ફાર્દ: તેથી તમે તાજેતરમાં એઆઈ નો ઉપયોગ કરીને તમારા આહારને ટ્રૅક કરવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો, જે તમે પુસ્તકમાં અને એક ઓન-એડ વિશે વાત કરી હતી. શું ઍલ્ગોરિધમ આપણને કહી શકે છે કે કેવી રીતે ખાવું?

ERIC TOPOL: મેં બે અઠવાડિયા માટે જે ખાધું તે બધું મેં રેકોર્ડ કર્યું છે, તેથી એક ગ્લુકોઝ સ્પાઇક્સ સહિત હજારો લોકોના ડેટામાંથી ઍલ્ગોરિધમ શીખી શકે છે અને તેમને શું દોરે છે તે શોધી કાઢો. તે ખરેખર એક વ્યક્તિગત આહાર બનાવવાની જટીલતા દર્શાવે છે, જે સંભવિત ન હોઈ શકે અને કિડની પત્થરો જેવા તબીબી સમસ્યાઓ ધ્યાનમાં લેતું નથી. ત્યાં ઘણી ભૂલો હતી. પ્રામાણિકપણે, તે ગરદન માં કુલ પીડા હતી કારણ કે હું દર વખતે ખાય છે, મને તે લખવા માટે યાદ છે અને તમે માત્ર રેન્ડમ નાસ્તો અને તેના વિશે ભૂલી શકે છે. હું તેની ભલામણ કરતો નથી, પરંતુ હું પુસ્તકમાં બતાવવા માગું છું કે આપણે શું શીખી રહ્યાં છીએ અને અમે હજી સુધી ત્યાં નથી.

ફાર : શું એવી દવાઓ છે કે જ્યાં તમે ખરેખર AI ની અસર જોઈ રહ્યા છો?

TOPOL : યુ.એસ. ફૂડ એન્ડ ડ્રગ એડમિનિસ્ટ્રેશન દ્વારા મંજૂર કરવામાં આવેલી ઘણી બધી વસ્તુઓ છે જે પહેલેથી જ આગળ વધી રહી છે. ત્યાં એક smartwatch (માટે પ્રથમ ગ્રાહક મંજૂરી હતી એપલ વોચ જોકે તે કારણ કે તમામ ખોટા ધનો અને બિનજરૂરી પરીક્ષણો છે કે જે નીચા જોખમ ધરાવતા લોકોમાં કરવામાં રહ્યું છે backfiring અંત કરી શકે છે હૃદય એરિથમિયાસ જે પગલું આગળ છે ટ્રૅક કરવા માટે). રેડિયોોલોજિસ્ટ્સને સહાય કરવા માટે પણ ઍલ્ગોરિધમ્સ મંજૂર કરવામાં આવે છે. આ પકડવાનું શરૂ થઈ રહ્યું છે પરંતુ તે હજી સુધી મુખ્યપ્રવાહ નથી, જે બતાવે છે કે ક્ષેત્ર કેવી રીતે શરૂ થયું છે પરંતુ તે હજી પણ પ્રારંભિક છે. મને નથી લાગતું કે એફડીએ દ્વારા મંજૂર અથવા મંજૂર કરેલી કોઈપણ વસ્તુમાં આગળના વર્ષોમાં હું જે પ્રકારની કલ્પના કરું છું તેની અસર છે.

એફએઆરઆર : તમે એપલની વચ્ચેની સ્પર્ધા અને એલીવકૉર નામના સ્ટાર્ટ-અપ વિશેના પુસ્તક વિશે લખ્યું હતું, જે બજારમાં એરિથમિયાઝ શોધવા માટે ઇલેક્ટ્રોકાર્ડિયોગ્રામ મેળવવા માટે હતો. તમે નોંધો છો કે એલિવેક, ઓછી જાણીતી કંપની ત્યાં પ્રથમ મળી. શું તમે તેના વિશે વધુ કહી શકો છો?

TOPOL : મને લાગે છે કે ઘણા લોકોને એલાઇવકોર વિશે લગભગ એક વર્ષ આગળ જાણતા ન હતા કારણ કે એપલે તેમના ઇલેક્ટ્રોકાર્ડિઓગ્રામને લોન્ચ કરવા માટે મોટી ઇવેન્ટ ત્યારે તેમને સ્વીકારી નહોતી. (નોંધ: એલાઇવકોર અને ઍપલ પાસે થોડો અલગ અભિગમ છે, જેમ કે અહીં વિગતવાર છે ) .

એલાઇવકોરનો અભિગમ એપલ સાથે જે બન્યો તેટલું નાજુક ન હોઇ શકે, પણ મેં તેના વિશે પ્રકરણમાં લખ્યું હતું કે મેયો ક્લિનિક સાથેની ભાગીદારીમાં ઘડિયાળ પર પોટેશિયમના સ્તરોની ચકાસણી કરવા માટેનો માર્ગ વિકસાવનાર પ્રથમ વ્યક્તિ પણ છે. તે પ્રકારના રક્તવાહિની પોટેશિયમ પરીક્ષણ એ કંઈક છે જે આપણે ક્યારેય કલ્પના કરી શક્યા નથી, અને કિડની રોગ ધરાવતા લોકો માટે તે ખરેખર મહત્વપૂર્ણ છે. અને આખી વસ્તુ ખસેડવામાં આવી હોત તો કમ્પ્યુટર વૈજ્ઞાનિકોએ પૂર્વગ્રહ વિના ડેટા ટૉક આપવાની ના પાડી. એલીવકોરની વાર્તા મને લાગે છે કે તેમાં ઘણા રસપ્રદ પાઠ છે.

એફએઆરઆર: મને લાગે છે કે એપલે દાવો અનુસરશે.

TOPOL : ઓહ, હું અનુમાન કરશે.

ફેર: શું તમે દરેક પેઢીના ટેક્નોલોજીએ આરોગ્ય બજારમાં કેવી રીતે સંપર્ક કર્યો છે તેમાં તફાવત દેખાય છે? એક દાયકા અગાઉ ગૂગલ અને માઇક્રોસોફ્ટ સહિતની કંપનીઓનો એક જૂથ હતો, જે તેઓ અપેક્ષા કરતા સફળ થયા ન હતા. હવે તેઓ એપલ અને એમેઝોન સાથે પાછા આવ્યા છે.

TOPOL : તે પછી, Google જેવી આરોગ્ય સંસ્થાઓની કેટલીક અસામાન્ય નિષ્ફળતા આવી હતી. હવે, એક ગંભીર પ્રયાસ છે જેમાં ઘણા બધા સ્રોતો અને લોકો છે. તે ટેક ટાઇટન કંપનીઓમાં ખરેખર વ્યાપક છે. તેઓએ સમર્પિત ટીમો સાથે ચિકિત્સકોને ભાડે રાખ્યા છે. અને તે ફક્ત આરોગ્યના રેકોર્ડ્સ વિશે જ નથી. તે આરોગ્ય સંભાળમાં બધું જ છે.

FARR: શું તમને લાગે છે કે અમે આ કંપનીઓ પર અમારા ડેટા સાથે વિશ્વાસ કરી શકીએ? તે એક વિષય છે જે તમે ખૂબ જ પ્રખર છો.

TOPOL : HIPAA (નિયમો કે જે સ્વાસ્થ્ય માહિતી શેર કરવામાં આવે છે તે નિયંત્રિત કરે છે તે ચોક્કસ સંજોગો છે) અમારા ડેટાને સુરક્ષિત કરવા માટે પૂરતું નથી. તે એક આપત્તિ છે. દર્દીનો ડેટા નિયમિતપણે વેચવામાં આવે છે અને તૂટી અને ચોરાઈ જાય છે અને તબીબી ઓળખની ચોરી વધી રહી છે. અમારી પાસે 100 મિલિયન અમેરિકનો છે જેમણે તેમનો ડેટા હેક કર્યો છે અને અમારી પાસે હોસ્પીટલ સિસ્ટમ્સને બાનમાં રાખવામાં આવી છે. અમે એવા સ્થળે નથી જ્યાં મને લાગે છે કે અમારે જરૂર હોવી જોઈએ, જ્યાં દરેક વ્યક્તિ પાસે તેમનો પોતાનો ડેટા હોવો જોઈએ. કોઈ પાસે હવે તે નથી કારણ કે તે ઘણાં વિવિધ સ્થળોએ રાખવામાં આવે છે, જેમાં કેટલાક કાગળ અને કેટલાક ઇલેક્ટ્રોનિક છે.

FARR: તે કૃત્રિમ બુદ્ધિ વિશ્વની આરોગ્ય સંભાળમાં પ્રવેશવાનો પ્રયાસ કરતી કંપનીઓને કેવી રીતે અસર કરે છે?

TOPOL: મને લાગે છે કે જો વ્યક્તિ પાસે તેમનો ડેટા હોતો નથી અને તેને ઇનપુટ્સ તરીકે મેળવે છે, તો કૃત્રિમ બુદ્ધિ તે વ્યક્તિ માટેના ફાયદાઓની દ્રષ્ટિએ નોંધપાત્ર રીતે ઘટાડેલી છે. શ્રેષ્ઠ રીતે, તમે ઝાંખી માટે પોર્ટલને સ્ક્રેપ કરી શકો છો.

FARR: શું તે ક્યારેય બનશે જ્યાં આપણે બધા આપણા સ્વાસ્થ્ય ડેટા ધરાવી શકીએ?

TOPOL : અમારી પાસે એસ્ટોનિયા જેવા અન્ય દેશોમાં મોડેલ્સ છે. પરંતુ અમે આ દેશમાં નથી કરી રહ્યા. ત્યાં સંસાધનો નથી. અન્ય દેશોમાં, AI ની શક્તિમાં આરોગ્ય સંભાળના રોકાણમાં મદદ કરવા માટે મોટા સંસાધનો છે, પરંતુ અહીં એક મોડેલ છે જે ખૂબ જ પૈતૃક છે અને તે દર્દીઓની સ્વાયત્તતાને ટેકો આપતો નથી.

FARR : એઆઈ બોલતા, મેં ઘણા તબીબી ચેટબોટ્સ ઉદ્ભવ્યા છે જે દર્દીઓને યોગ્ય સ્થાને લઈ જવાથી બધું જ કરવા માટે દાવો કરે છે, ભલે તે હોસ્પિટલ અથવા ડૉક્ટરની ઑફિસ છે, અને રોગનું નિદાન પણ કરે છે. તે તકનીક પર તમારા વિચારો શું છે?

TOPOL: હું કેટલીક સમસ્યાઓ જોઉં છું, જે હું પુસ્તકમાં ભાર મૂકે છે. પીઅર-રીવ્યુ કરેલા પ્રકાશન સહિત, તેઓએ સાવચેતીપૂર્વક ચકાસણી કરવી પડશે. કોઈ ચેટબૉટ આ પ્રકારની સખત પ્રક્રિયામાંથી પસાર થઈ નથી. કેટલાક તકનીકીઓ સાથે કેટલાક નાના રેન્ડમાઇઝ્ડ ટ્રાયલ થયા છે, પરંતુ પરીક્ષણ મર્યાદિત હતું. અમે કેટલાક પુરાવા જોયા છે કે લોકો અવતારમાં તેમના આંતરિક રહસ્યોને છૂપાવી દેશે, જે રસપ્રદ છે, અને એઆઈએ સાથે તે અધિકારનો લાભ લેવાના રસ્તાઓ છે પરંતુ તે સૈદ્ધાંતિક છે.

ફેર : મેડિકલમાં એઆઈની કેટલી સ્પ્રેડશીટ ધરાવતી એન્જિનિયર વિરુદ્ધ એઆઈ છે?

TOPOL : ઘણા બધા AI એ મૂળભૂત ગણિત છે. આ શબ્દનો ઉપયોગ ઢીલી રીતે કરવામાં આવે છે, અને હું ખાસ કરીને “ઊંડા શિક્ષણ” તરીકે ઓળખાતા પેટા પ્રકારમાં રસ ધરાવતો હતો. પરંતુ જેમ હું ટેક્નોલૉજી વિશે વાત કરું તેમ, મારી પાસે “ઊંડા સહાનુભૂતિ” પર એક પ્રકરણ પણ છે, જેનો અર્થ છે કે આપણે આજે એવા ચિકિત્સકો માટે પસંદ કરી રહ્યા નથી કે જેમની પાસે ઘણી દયા અને સહાનુભૂતિ છે. ભૂતકાળમાં પાછા લાવવા માટે ભવિષ્યનો ઉપયોગ કરવાની અમારી પાસે તક છે, જેમાં પ્રશિક્ષકોને તાલીમ આપવામાં આવે છે અને તે ગુણો મેળવવા માટે તેમને પસંદ કરવામાં આવે છે. તે છે જ્યાં મને લાગે છે કે અમે આગળ વધી રહ્યા છીએ.

વોચ: એરિક ટોપોલ, જિમ ક્રૅમરને કેન્સરના ભવિષ્યમાં પરિવર્તિત ડેટા સેટ્સ વિશે વાત કરે છે .